Marciano

Chào các Bác!

Em muốn hỏi cách xác định IP của máy trên Internet chứ không phải IP trong mạng LAN. Xem trên google và làm theo thì chỉ xác định được địa chỉ IP động của modem, vậy các máy trong LAN em muốn có 1 địa chỉ IP trên Internet thỳ phải làm sao? các bạn giúp em với

hangnga3138768

Chào các Bác!

Em muốn hỏi cách xác định IP của máy trên Internet chứ không phải IP trong mạng LAN. Xem trên google và làm theo thì chỉ xác định được địa chỉ IP động của modem, vậy các máy trong LAN em muốn có 1 địa chỉ IP trên Internet thỳ phải làm sao? các bạn giúp em với vào trang xem dòng IP. không bít đúng ý bạn không nữa

namchautucongtu

vào trang xem dòng IP. không bít đúng ý bạn không nữa Không phải bạn ạ. Trang này chỉ xem được IP của modem thôi. ý mình muốn biết IP của máy mà hay cách đặt IP cho computer trên Internet. mục đích để sử dụng tài nguyên trên máy thông qua internet

Chaim

Khi bạn sử dụng modem thì chỉ có 2 loại IP trên máy của bạn.

- 1 là IP private do modem cung cấp để bạn sử dụng trong mạng LAN

- 2 là IP public do ISP cấp cho modem để bạn có thể sử dụng internet.

Không biết bạn muốn hỏi IP nào?

Nếu bạn muốn có một IP public tĩnh thì bạn phải sử dụng gói cáp quang của ISP và có đăng ký IP tĩnh. Nếu không nhầm thì là 100k một tháng thì phải.

Khi bạn sử dụng modem thì chỉ có 2 loại IP trên máy của bạn.

- 1 là IP private do modem cung cấp để bạn sử dụng trong mạng LAN

- 2 là IP public do ISP cấp cho modem để bạn có thể sử dụng internet.

Không biết bạn muốn hỏi IP nào?

Nếu bạn muốn có một IP public tĩnh thì bạn phải sử dụng gói cáp quang của ISP và có đăng ký IP tĩnh. Nếu không nhầm thì là 100k một tháng thì phải. Vậy có cách nào để 1 máy trong LAN có 1 IP public được không bạn?

Vậy có cách nào để 1 máy trong LAN có 1 IP public được không bạn? Không có đâu bạn. Trừ khi modem config dạng bridge và ISP có hỗ trợ chức năng đó cho bạn. Nhưng Việt Nam không có ISP nào dùng Bridge mà đều PPOE thì phải.

Nguyên tắc là tất cả các máy trong cùng mạng LAN sử dụng chung một dải IP cùng kết nối đến một modem thì chỉ có 1 IP public duy nhất của modem do ISP cấp

be_map1986

KAKA.. Chủ topic nên xem lại kiến thức về mạng đi.. hix.. Bác đồi mỗi máy 1 IP riêng ư.. thế thì gắng mỗi máy tính 1 modem riêng đi là được liền.. keke..

Toàn bộ mạng con trong modem đề đi ra mạng thông qua IP của nhà cung cấp dịch vụ..

Anwar

KAKA.. Chủ topic nên xem lại kiến thức về mạng đi.. hix.. Bác đồi mỗi máy 1 IP riêng ư.. thế thì gắng mỗi máy tính 1 modem riêng đi là được liền.. keke..

Toàn bộ mạng con trong modem đề đi ra mạng thông qua IP của nhà cung cấp dịch vụ.. Ừ vụ này mjnh cũng lơ mơ thuj. vấn đề là tớ sử dụng tài nguyên máy từ 1 máy khác trên internet thì fai làm ntn nhỉ

baby_hettien

Không có đâu bạn. Trừ khi modem config dạng bridge và ISP có hỗ trợ chức năng đó cho bạn. Nhưng Việt Nam không có ISP nào dùng Bridge mà đều PPOE thì phải.

Nguyên tắc là tất cả các máy trong cùng mạng LAN sử dụng chung một dải IP cùng kết nối đến một modem thì chỉ có 1 IP public duy nhất của modem do ISP cấp vậy có thể gắn ip public đó vào 1 máy cụ thể trong mạng không. kiểu như này . 103.23.144.229 là IP tĩnh gán cho máy chủ Thư viện quốc gia. opac là tài nguyên sách họ đưa lên web để vào internet truy cập được. Mình có IP public của modem là 113.168.173.254 rồi.

Baudier

vậy có thể gắn ip public đó vào 1 máy cụ thể trong mạng không. kiểu như này . 103.23.144.229 là IP tĩnh gán cho máy chủ Thư viện quốc gia. opac là tài nguyên sách họ đưa lên web để vào internet truy cập được. Mình có IP public của modem là 113.168.173.254 rồi. Thực sự là bạn nên tự tìm hiểu trước về mạng, web cũng như http đi đã nhé! Máy chủ sử dụng giao thức http để giao tiếp với client thông qua trình duyệt được đòi hỏi máy chủ phải được cài đặt những giao thức nhất định. Không phải bạn cứ có IP tĩnh là có thể làm được đâu

nusinh_hue89vn

vậy có thể gắn ip public đó vào 1 máy cụ thể trong mạng không. kiểu như này . 103.23.144.229 là IP tĩnh gán cho máy chủ Thư viện quốc gia. opac là tài nguyên sách họ đưa lên web để vào internet truy cập được. Mình có IP public của modem là 113.168.173.254 rồi. Gắn IP public cho máy trong mạng LAN vẫn được nhưng làm như thế sẽ hao phí đi 1 IP public trong khi chúng ta vẫn có thể dùng IP Private để thay thế nó. Và máy tính trong LAN với IP private sẽ không thể đi ra Internet được , muốn ra Internet nó phải thông qua Modem nhờ kĩ thuật NAT.