Billie

Lập công thức để điền dữ liệu vào cột GIÁ,bằng cách dựa vào Mã số trong ô BẢNG 1,nếu LOẠI là 1 lấy gía trong cột GIÁ 1,nếu LOẠI là 2 lấy gía trong cột GIÁ 2,nếu LOẠI là lấy gía trong cột GIÁ 3! câu này em không biết giải làm sao nữa nhờ thầy cô và các bạn giúp đỡ

dauyeu1248

Bạn dùng hàm right, left kết hợp với vlookup, hlookup nhé! Lâu rồi không làm

Nếu thử không được gửi file excel lên đây bạn nha!

tinh_le65

Bạn xem thử được không?

Múa rìu tí, mong đừng chém nha.

q_thangdhkt

Có nhiều cách, mình dùng hàm VLOOKUP và IF. Bạn thấy trong công thức loại 1, 2 mình ghi "1", "2" vì khi cắt chuỗi sẽ được định dạng kí tự chứ không phải số. Bạn quên điều này thì sẽ bị báo lỗi hay trả kết quả sai .

- Nếu công thức ô D3 là =LEFT(A3,1) (kí tự) thì công thức cho ô F3 là

=VLOOKUP(B3,$B$14:$E$18,IF(D3="1",2,IF(D3="2",3,4)),0)

- Nếu công thức ô D3 là =LEFT(A3,1)*1 (số) thì công thức cho ô F3 là

=VLOOKUP(B3,$B$14:$E$18,IF(D3=1,2,IF(D3=2,3,4)),0)

thang4_1976

bạn TUAINHAN ơi!bạn giải thích rõ hơn xíu được k mình vẫn chưa hỉu lắm +_+!mình mù exel mà!

=VLOOKUP(B3,$B$14:$E$18,IF(D3=1,2,IF(D3=2,3,4)),0) ý nghĩa cái công thức này là sao vậy bạn

chaykut3_0238

bạn TUAINHAN ơi!bạn giải thích rõ hơn xíu được k mình vẫn chưa hỉu lắm +_+!mình mù exel mà!

=VLOOKUP(B3,$B$14:$E$18,IF(D3=1,2,IF(D3=2,3,4)),0) ý nghĩa cái công thức này là sao vậy bạn vlookup là hàm tham chiếu theo cột

B3 là giá trị cần tham chiếu, ở đây là tên các loại máy

$B$14:$E$18 là bảng tham chiếu, bảng này không thay đổi nên cần đặt trong vùng giá trị tuyệt đối, ở đây chính là bảng các loại giá

IF(D3=1,2,IF(D3=2,3,4)) là vị trí cột dc tham chiếu. bạn cần lấy ra dc loại máy ở cột D3 để sử dụng hàm if này

0 là do bảng tham chiếu này không cần sắp xếp, còn nếu sắp xếp theo thứ tự tăng dần thì sẽ thay là 1.

duy_khuong71291

Đầu tiên tính cột D

=LEFT(A3,1)

Sau tính cột F

=IF(D3="1",VLOOKUP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,3,0),IF (D3="2",VLOOKUP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,4,0),VLOOK UP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,5,0)))

vì số ở không ở dạng số nên "1","2"...

Doanh thu= Giá*SL

Ives

Lấy giá trị của ô B3 (MÁY CƯA) dò trong vùng tiêu chuẩn, nếu gặp thì xem ở D3 nó là loại nào, nếu loai 1 thì chọn giá trị ở cột 2 vùng tiêu chuẩn (GIÁ 1), loại 2 thì lấy giá trị ở cột 3 (GIÁ 2), nếu khác thì lấy giá trị cột 3.

Một cách khác để viết công thức:

=VLOOKUP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,IF(LEFT(A3)="1",3 ,IF(LEFT(A3)="2",4,5)),0)

Theo tui đoán , cậu có cột A là GIÁ 1, cột B là GIÁ 2, cột C là GIÁ 3 v.v.... Giả sử cột E là Mua loại GIÁ 1, cột G là Mua loại GIÁ 2

Vậy cột H là cột tính tiền . Thì làm bản tính cộng

A B C E F G H

GIÁ 1 GIÁ 2 GIÁ 3 Mua A Mua B Mua B Trả tiền

1 3 5 1 2 =(A2*D2)+(B2*E2)+(F2*C2)

5 10 15

7 15 20

10 20 30

Nếu cậu post cái hình thể cột excel thì dễ hiểu cậu muốn gì . Có rất nhiều cách để viết Formulas hay VBA . Miễn là post rõ, người ta hiểu mới giúp được

kawaii_4me

Đầu tiên tính cột D

=LEFT(A3,1)

Sau tính cột F

=IF(D3="1",VLOOKUP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,3,0),IF (D3="2",VLOOKUP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,4,0),VLOOK UP(RIGHT(A3,1),$A$14:$E$18,5,0)))

vì số ở không ở dạng số nên "1","2"...

Doanh thu= Giá*SL ->Thank nhé bạn lion công thức đúng rùi nhưng dài quá!hix !thế còn 3,0 rùi 4,0 và 5,0 cuối mỗi hàm nghĩa là gì vậy bạn

rose_huynh89

Bạn xem lại cấu trúc của hàm Vlookup:

VLOOKUP(lookup_value, table_array, col_index_num, [range_lookup])

Tùy chọn range_lookup (0 hay 1, FALSE hay TRUE) nếu giải thích kĩ thì dài dòng lắm. Bạn chỉ ghi nhớ là khi giá trị dò tìm có trong vùng tiêu chuẩn thì bạn dùng 0 hay không dùng cũng trả kết quả đúng (với điều kiện dữ liệu trong vùng tiêu chuẩn chưa được sắp xếp hay sắp xếp theo thứ tự từ nhỏ đến lớn). Còn khi giá trị dò tìm chỉ tìm được giá trị gần đúng trong vùng tiêu chuẩn thì tùy chọn 0 (False) hay 1 (True) bắt buộc phải có. Cách dùng như thế nào thì khi cần bạn sẽ tìm hiểu thêm.

Như vậy trong trường này bạn không nhập 0 cũng không có gì sai cả. Nhưng nếu bạn sort cả vùng tiêu chuẩn theo thứ tự từ Z->A thì công thức sẽ xuất hiện lỗi và kết quả sai hoàn toàn.

Chính vì vậy nên mình và các bạn ghi 0 trong công thức cho... an toàn

->Thank nhé bạn lion công thức đúng rùi nhưng dài quá!hix !thế còn 3,0 rùi 4,0 và 5,0 cuối mỗi hàm nghĩa là gì vậy bạn ->Thank nhé bạn lion công thức đúng rùi nhưng dài quá!hix !thế còn 3,0 rùi 4,0 và 5,0 cuối mỗi hàm nghĩa là gì vậy bạn VLOOKUP(lookup_value,table_array,col_index_num,[range_lookup])

Lookup_value:là giá trị dùng để dò tìm, giá trị này sẽ được dò tìm trong cột đầu tiên của bảng dữ liệu dò tìm.

Table_array: là bảng dùng để dò tìm.

Col_index_num: là số thứ tự của cột. (ở đây là có các cột tương ứng 3,4,5)

[range_lookup]: là tùy chọn xác định kiểu dò tìm.

True hay 1, tức Cột đầu tiên của table_array phải được sắp xếp theo thứ tự tăng dần. (1,2,3,..; A,B,C..)

False hay 0:Cột đầu tiên trong table_array không cần sắp xếp theo thứ tự nào cả. không thấy nó trả về #N/A.

Các chủ đề có liên quan khác