máy tính em chỉ có 1 thanh ram 2GB thôi.

em cài windows 7 32bit. mở lên chạy thì nhanh, mượt. nhưng chạy nhiều ứng dụng là lại bị đơ ra.

vào kiểm tra thử thì thấy windows chỉ được phép dùng 929MB từ ram.

pro nào rành mấy dụ này giúp em với.

nguyenkhoakt

lap của bạn có VGA (card màn hình) rời không ? nếu không có thì tức là main đã tự động lấy bớt của dung lượng của Ram để share cho VGA onboard . bạn có thể vào BIOS để chỉnh giảm bớt lượng Ram share cho VGA đó đi .

heochauau

Theo trong hình thì máy bạn hiện tại đang có 2GB ram mà share cho card màn hình hay dùng vào việc gì đó còn lại 900MB ram điều này là bình thường nếu bạn xài VGA xịn và có share RAM cho nó còn nếu không muốn share ram nữa cho đỡ tốn thì bạn có thể vào BIOS để chỉnh, vì mỗi Main mỗi BIOS khác nhau nên mình không biết và không hướng dẫn cụ thể được bạn cung cấp main kĩ hơn cho mình dễ Support. Nhưng lượng ram share này chỉ có tác dụng chống tràn bộ nhớ khi ram của VGA không đủ xử lý thôi, Kiểu như dùng ổ cứng làm ram ảo cho những máy ít ram ngày xưa ấy. Bình thường thì VGA cũng không dùng đến nó nên không cần quan tâm nhiều. Ngược lại Bạn sử dụng cái nào tốn nhiều ram quá thì nó lấy lại ở card màn hình thôi mà. Cũng thế nên để yên thế là tốt nhất

Các chủ đề có liên quan khác