quynhnga_cp

Hiện tại mình xài laptop Levono B640, mình cài windows = cd , hay boot = usb bình thường .

nếu mình bấm shutdown máy thì vẫn bình thường, nhưng mà khi bấm restart thì máy tự nhiên kêu 1 tiếng bụp và báo lỗi là máy shutdown không thành công , nó hiện ra 3 chế độ safe mode.

Mình chọn chế độ đó vào windows mode rồi bấm shutdown và bật lại thì lại vào được win.

Nói tóm gọn dễ diểu là : Máy chỉ vào windows được khi shutdown, còn khi dùng lệnh restart thì báo lỗi.

Không biết lỗi này phải sửa như thế nào mọi người giúp mình với , cài mấy hôm nay bị dính lỗi này ức chế quá mà không biết sửa thế nào .

oneman_onesmile

Lỗi này của bạn xẩy ra do pin CMOS đã hết hay không sử dụng được cách khắc phục là bạn mua pin CMOS mới thay vào.

hay cũng có thể là do Driver thiếu bạn thử update hết các driver đang có trong máy lên bản mới nhất và cài full driver là được, nhưng thường là lỗi do pin CMOS gây ra nhiều hơn

Chịu khó bỏ ra khoàng 5 ngàn thôi là bạn đã có được một cục pin CMOS mới rồi giá cũng chẳng đắt bao nhiêu so với pin thường nhanh nhất là thế

Loại tốt thì 10000, còn loại thường thì <10000, loại nào tùy bạn.

Cord

Cho hỏi là thay cái đó như thế nào, có thể tự làm không hay phải ta tiệm nhờ họ làm ?

thetrung84

Có thể là windows bị lỗi , bạn thử kiếm bản windows khác cài lại xem sao Mình dùng đử các loại từ xp đến win8 đều bị lỗi này, cứ shutdown thì vào được mà restart là báo lỗi . =.=

Cho hỏi là thay cái đó như thế nào, có thể tự làm không hay phải ta tiệm nhờ họ làm ? Nếu là máy tính bàn thì thay dễ như ăn viên kẹo không có gì phải bàn cãi cả, giống như bạn lắm pin như bình thường thôi.

Còn lap??? laptop thì khó hơn vì các link kiện nó thiết kế nhỏ không khéo "sửa mù thành đui" nếu bạn có kinh nghiệm về phần cứng thì cứ làm nhưng nếu không biết gì thì theo mình nên mang ra tiệm hay nhờ người quen nào đó họ thay cho không khéo hư thì... phiền lắm đấy

pndh_91

Nếu cài windows lại mà vẫn lỗi thì khả năng là lỗi phần cứng rồi bạn, nếu máy còn bảo hành thì đem ra cho họ kiểm tra là ok thôi.

khanhkiet8x

có thể do pin CMOS bạn nên thay thử xem nếu như bạn thích mày mò đầy đủ công cụ có thể tự thay

mình thay Pin CMOS rồi, những vẫn bị lỗi tương tự . Chắc là phải tìm chỗ sửa rồi vì máy đã hết bảo hành .

Các chủ đề có liên quan khác