Travion

các bạn ơi, tình hình là con dell vostro 3560 của em đã bị chai pin 7% sau thời gian cắm sạc gần 3 tháng. e cũng đã hỏi qua bác gút gồ, thì biết có cái vụ Battery Meter cho Dell nhà mình, nhưng do e gà quá, nên chưa biết xoay sở sao cho hợp lý. Có bác nào đã kinh qua, hay biết thuốc cho con Dell của e ở đâu thì cho e xin phát. Thank các bạn nhiều. ^^

Kệ nó chứ của mình chai mất 8% vài hum sau nó ghi 3% vài hum lại lên ,xuống ảo lắm nhưng dù sao biết thuốc chữa thì vẫn nên chữa chứ bác, sinh viên cùng kiệt mà. Tiền thay pin cũng là tiền chứ bộ, hihi

dongxuanhathu44

Chai pin như thế là bình thường mà bạn. Nếu muốn giảm lượng chai pin thì bạn tham khảo theo các cách sau:

hay nhiều bài viết tương tự, nhưng khuyến cáo là lượng chai lúc lên lúc xuống không biết trước.

Chỉ khi bạn dùng mà cạn dưới 10% lúc đèn pin đỏ thì hay bị chai thêm.

Nhưng theo mình nên cắm cả sạc và dùng pin thì tốt hơn cho laptop. Nếu không dùng pin khi mất điện đột ngột, điện không đảm bảo vài lần là hỏng luôn ổ cứng, mất hết dữ liệu đấy.

demlanhbang_91

Nếu bạn dùng Dell thì tích vào phần ngắt pin khi cắm sạc để dùng nguồn trong Dell Batterry Metter vậy là phải cài Dell Battery Metter hả bạn? vì mình click chuột phải vô biểu tượng pin laptop mà k thấy dòng nào như vậy hết.

just_flying

Chai pin như thế là bình thường mà bạn. Nếu muốn giảm lượng chai pin thì bạn tham khảo theo các cách sau:

hay nhiều bài viết tương tự, nhưng khuyến cáo là lượng chai lúc lên lúc xuống không biết trước.

Chỉ khi bạn dùng mà cạn dưới 10% lúc đèn pin đỏ thì hay bị chai thêm.

Nhưng theo mình nên cắm cả sạc và dùng pin thì tốt hơn cho laptop. Nếu không dùng pin khi mất điện đột ngột, điện không đảm bảo vài lần là hỏng luôn ổ cứng, mất hết dữ liệu đấy. tại vì mình có đọc một số hướng dẫn, nhưng không cụ thể cho lắm, về cái battery meter, nó có chức năng dùng điện mạng khi mình cắm sạc laptop với pin, khi pin laptop xuống tới ngưỡng nào đó (do người dùng thiết đặt), nó sẽ tự động sạc lại cho mình ( xem như khoảng 1 tuần là máy được xả, sạc khoảng 2,3 lần), nên giảm tình trạng chai pin, phù họp với những người hay dùng laptop như máy bàn.

Portier

của mình thì bị đến 8,46% lun kìa, mới mua được 6 tháng àh,mình cũng dang căng thẳng đây à, mình có cách rồi, hihi, bạn đang dùng máy gì thế? hệ điều hành gì? bao nhiêu bit, có khi mình giúp bạn được đấy.

kết quả nè bạn

Nếu mà có như thế này nè
sao của mình không có cái chỗ Turn Off Battery Charging vậy nhỉ? lại Giúp mình lần nữa nha bạn.

À, mà có thể cái của mình khác của bạn

mình đang xài win8 32bit cho dell vostro 3560 , đây là bản download của mình, m.n tham khảo thử vào cho ý kiến. Mình thì thấy nó khá thú vị và chi tiết hơn:

Trong phần Destop Mode (chế độ máy tính để bàn) có phần Khuyến Khích dùng là "Use this mode to maximize battery health. Battery will only charge between 50 and 100%" - tạm dịch là: dùng chế độ này tối đa hóa tuổi thọ pin. Pin sẽ chỉ sạc từ 50 đến 100%.

Trong phần khuyến khích của Longevity Mode thì: "Use this mode to protect your battery from frequent charge and discharge cycles. Battery will only charge between 88% and 100%" - tạm dịch là : Sử dụng chế độ này để bảo vệ pin của bạn do việc sạc thường xuyên và "những chu kỳ xả" (k biết dịch vầy đúng k). Pin sẽ chỉ sạc từ 88 đến 100%.

P/s: cùng một lúc mình có thể chọn cả 2 chế độ này luôn, không hiểu laptop nó thực hiện 2 món này cùng lúc thế nào nữa.

Nếu mà có như thế này nè

4_6

à, mình có cách rồi, hihi, bạn đang dùng máy gì thế? hệ điều hành gì? bao nhiêu bit, có khi mình giúp bạn được đấy.

kết quả nè bạn
Hướng dẫn mình làm với.

Hướng dẫn mình làm với. chào bạn, nếu bạn xài Dell và cùng dòng với mình thì có thể xài cái

*link mình share phía trên thôi*. down về rồi cài đặt bình thường,nếu muốn chắn ăn, trước khi down bạn nhập Service Tag của máy để tìm nhanh dòng máy của bạn hay tùy chọn bằng tay để tìm các bản Quick set phù hợp cho máy của bạn (bao nhiêu bit, hệ đh gì, windows gì...) ở

kekeke_hehehe

À, mà có thể cái của mình khác của bạn

mình đang xài win8 32bit cho dell vostro 3560 , đây là bản download của mình, m.n tham khảo thử vào cho ý kiến. Mình thì thấy nó khá thú vị và chi tiết hơn:

Trong phần Destop Mode (chế độ máy tính để bàn) có phần Khuyến Khích dùng là "Use this mode to maximize battery health. Battery will only charge between 50 and 100%" - tạm dịch là: dùng chế độ này tối đa hóa tuổi thọ pin. Pin sẽ chỉ sạc từ 50 đến 100%.

Trong phần khuyến khích của Longevity Mode thì: "Use this mode to protect your battery from frequent charge and discharge cycles. Battery will only charge between 88% and 100%" - tạm dịch là : Sử dụng chế độ này để bảo vệ pin của bạn do việc sạc thường xuyên và "những chu kỳ xả" (k biết dịch vầy đúng k). Pin sẽ chỉ sạc từ 88 đến 100%.

P/s: cùng một lúc mình có thể chọn cả 2 chế độ này luôn, không hiểu laptop nó thực hiện 2 món này cùng lúc thế nào nữa. cái desktop mode dùng cho trường hợp mình hay dùng nguồn, còn longevity thì cho trường hợp hay sạc xả pin liên tục. Như mình toàn dùng nguồn, tầm đâu 2 tuần nó tự chuyển qua xả pin cho dù lúc đó máy đang cắm nguồn. Mới 1 tháng là wear 5% rồi, lúc mua về đã 3%.

minhnguyenjc

Mình cũng sài vostro 3450. theo kinh nghiệm mình thấy.

Muốn sài Dell battery metter thì bạn vào trang driver của dell tải cái quick set về.

Cài đặt sau đó vao msconfig, tắt cái quick set đi.

Nếu sài mà có cắm nguồn thì bạn ticks vào ô Tủn Off Battery Charging. Để nó tắt chế độ sạc pin, dùng trực tiếp từ nguồn, pin lâu chai hơn. Chế độ này mất khi cúp điện hay bạn rút sạc. Mỗi lần như vậy bạn phải vào làm lại.

Khi dùng Pin thì đừng để sài tới tắt nguồn, dùng tới còn 30% thì dừng thôi.

Máy mình dùng 1 năm chai pin 7%, do không biết để tắt nguồn

Mình chia sẻ kinh nghiệm với bạn thôi ^^

Các chủ đề có liên quan khác