Destan

Vấn đề phân mảnh không do dữ liệu chứa bao nhiêu mà do ghi xóa thường. Tuy nhiên bạn yên tâm vì với định dạng NTFS, chuẩn ổ cứng SATA-AHCI cho dù ổ đĩa có bị phân mảnh, tốc độ suy giảm không lớn lắm và lỗi dữ liệu càng không có, không như FAT32. Bạn không nên chỉ cho một phần của ổ đĩa hoạt động còn phần quá lớn lại... nằm không. Với sự phân chia ổ đĩa như của bạn, một phần ổ đĩa (<1/3) hoạt động quá nhiều còn phần kia lại không hoạt động (>2/3).

Nếu mình như bạn thì sẽ đặt ổ C 150GB và còn lại là ổ D. Như vậy sẽ giúp ổ đĩa hoạt động trên toàn bộ.

Bạn hiểu nguyên tắc ghi dữ liệu của ổ đĩa là sẽ ghi từ ngoài vào trong, hết một lượt sẽ lặp lại, ưu tiên ghi vào vùng trống, khi vùng trống đã hết thì sẽ ghi đè lên vùng dữ liệu bị xóa. Như vậy phân vùng càng lớn thì sự phân mảnh càng ít xảy ra.

Ngày xưa khi ổ đĩa còn chạy chuẩn ATA thì phân vùng càng nhỏ, máy truy xuất dữ liệu càng nhanh. Ngày nay với chuẩn SATA-AHCI sự đọc dữ liệu không còn theo tính tuần tự xếp hàng nữa mà là truy xuất ngẫu nhiên theo đầu đọc nên đầu đọc chỉ lướt một lần để truy xuất dữ liệu. Dữ liệu thu thập được sẽ được sắp xếp theo thứ tự và xử lí trên CPU.

MacMurra

Ổ E 320GB mà ít sử dụng thì bạn nên chuyển bớt dung lượng cho ổ C và D, để ổ E 20 - 50GB dùng chứa gì đó là được. Ổ C có hệ điều hành, ngoài ra khi cài đặt phần mềm thứ ba thường cũng vô ổ này, bạn nên tăng dung lượng lên 150 - 200GB (lấy từ ổ E), còn ổ D cở 100 - 200GB là đẹp.

khoai_heo

Vấn đề phân mảnh không do dữ liệu chứa bao nhiêu mà do ghi xóa thường. Tuy nhiên bạn yên tâm vì với định dạng NTFS, chuẩn ổ cứng SATA-AHCI cho dù ổ đĩa có bị phân mảnh, tốc độ suy giảm không lớn lắm và lỗi dữ liệu càng không có, không như FAT32. Bạn không nên chỉ cho một phần của ổ đĩa hoạt động còn phần quá lớn lại... nằm không. Với sự phân chia ổ đĩa như của bạn, một phần ổ đĩa (<1/3) hoạt động quá nhiều còn phần kia lại không hoạt động (>2/3).

Nếu mình như bạn thì sẽ đặt ổ C 150GB và còn lại là ổ D. Như vậy sẽ giúp ổ đĩa hoạt động trên toàn bộ.

Bạn hiểu nguyên tắc ghi dữ liệu của ổ đĩa là sẽ ghi từ ngoài vào trong, hết một lượt sẽ lặp lại, ưu tiên ghi vào vùng trống, khi vùng trống đã hết thì sẽ ghi đè lên vùng dữ liệu bị xóa. Như vậy phân vùng càng lớn thì sự phân mảnh càng ít xảy ra.

Ngày xưa khi ổ đĩa còn chạy chuẩn ATA thì phân vùng càng nhỏ, máy truy xuất dữ liệu càng nhanh. Ngày nay với chuẩn SATA-AHCI sự đọc dữ liệu không còn theo tính tuần tự xếp hàng nữa mà là truy xuất ngẫu nhiên theo đầu đọc nên đầu đọc chỉ lướt một lần để truy xuất dữ liệu. Dữ liệu thu thập được sẽ được sắp xếp theo thứ tự và xử lí trên CPU. thế chắc phải để hôm nào rảnh mới cài lại hdh được. Nhưng có 1 điều, ổ cứng mình là sata 2.0, nhưng main mình là g31 không nhận sata- ahci, chỉ nhận chuẩn ata thôi, thì có áp dụng theo bạn được không ????

Bạn cần chạy chương trình CPU-Z để biết chính xác chipset có hỗ trợ AHCI hay không. Bạn xem bài này:

Nếu không hỗ trợ thì đành chịu

thaothanh_298

Xin hỏi mỗi phân vùng , nên để dử liệu sử dụng bao nhiêu % so vs dữ liệu tổng bao nhiêu thì sẽ ít bị phân mảnh ổ cứng . ổ c của mình tổng 40gb, dử liệu sử dụng khoảng 50% , ổ d có 100gb sử dụng khoảng 60-70 % thì hợp lý chưa. Và ổ E của mình 320gb, không chứa dữ liệu, thì mình có nên xoá phân vùng không, hay vẫn để.

Xin cảm ơn.

death_devil97

Bạn cần chạy chương trình CPU-Z để biết chính xác chipset có hỗ trợ AHCI hay không. Bạn xem bài này:

Nếu không hỗ trợ thì đành chịu Như vậy tui nên làm gì để hợp lý nhất cho ổ cứng của mình bạn.

fo_tech

Vì máy bạn không hỗ trợ AHCI, ổ cứng 500GB, với cách sử dụng của bạn, mình đề nghị phân vùng như sau: 100GB cho ổ C, 250- 300GB cho D và còn lại là ổ E. Bạn nên dùng ổ E chứ đừng để trống. Sau khi phân vùng xong đề nghị bạn chạy defrag một lần cho C và D rồi dùng, đương nhiên là các ổ phải được format NTFS.

gialang00719

Vì máy bạn không hỗ trợ AHCI, ổ cứng 500GB, với cách sử dụng của bạn, mình đề nghị phân vùng như sau: 100GB cho ổ C, 250- 300GB cho D và còn lại là ổ E. Bạn nên dùng ổ E chứ đừng để trống. Sau khi phân vùng xong đề nghị bạn chạy defrag một lần cho C và D rồi dùng, đương nhiên là các ổ phải được format NTFS. như vậy phải cài lại hdh hả bạn.

rockfan_u2

Bạn dùng phần mềm MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable này, hoàn toàn thao tác partition theo ý bạn mà không mất dữ liệu:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)

Mình đề xuất các bước thực hiện (Apply xong bước này mới thực hiện bước khác), khi chạy phần mềm:

1. Chọn ổ E, chọn Move/Resize Partition, đưa trỏ chuột vào cạnh trái của partition, khi thấy mũi tên 2 chiều (mũi tên 4 chiều là di chuyển partition) thì bạn giữ chuột và kéo về phía phải. Partition size là kích thước mới của partition (MB). Ví dụ bạn cho E là 100GB thì khi Partition size hiện ra # 100000 thì bạn dừng, ấn OK, ấn Apply trên Menu.

2. Chọn ổ D, chọn Move/Resize Partition, đưa trỏ chuột vào cạnh phải của partition, khi thấy mũi tên 2 chiều thì bạn giữ chuột và kéo hết về phía phải, ấn OK, ấn Apply trên Menu.

3. Tiếp tục chọn partition D và thực hiện như trên để tách dung lượng từ D và nhập vào C.

Trong lúc thực hiện, trước khi ấn Apply bạn xem thử nếu đúng thì Apply, nếu sai thì bạn chọn Undo để thực hiện lại. Bạn hoàn toàn có thể thực hiện nháp để xem với toàn bộ các thao tác từ tách ổ E nhập vào D, tách ổ D nhập vào C. Discard là để xóa mọi thao tác xem thử đó.

guita.nguyen

Bạn dùng phần mềm MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable này, hoàn toàn thao tác partition theo ý bạn mà không mất dữ liệu:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)

Mình đề xuất các bước thực hiện (Apply xong bước này mới thực hiện bước khác), khi chạy phần mềm:

1. Chọn ổ E, chọn Move/Resize Partition, đưa trỏ chuột vào cạnh trái của partition, khi thấy mũi tên 2 chiều (mũi tên 4 chiều là di chuyển partition) thì bạn giữ chuột và kéo về phía phải. Partition size là kích thước mới của partition (MB). Ví dụ bạn cho E là 100GB thì khi Partition size hiện ra # 100000 thì bạn dừng, ấn OK, ấn Apply trên Menu.

2. Chọn ổ D, chọn Move/Resize Partition, đưa trỏ chuột vào cạnh phải của partition, khi thấy mũi tên 2 chiều thì bạn giữ chuột và kéo hết về phía phải, ấn OK, ấn Apply trên Menu.

3. Tiếp tục chọn partition D và thực hiện như trên để tách dung lượng từ D và nhập vào C.

Trong lúc thực hiện, trước khi ấn Apply bạn xem thử nếu đúng thì Apply, nếu sai thì bạn chọn Undo để thực hiện lại. Bạn hoàn toàn có thể thực hiện nháp để xem với toàn bộ các thao tác từ tách ổ E nhập vào D, tách ổ D nhập vào C. Discard là để xóa mọi thao tác xem thử đó. Nếu gọp phân vùng như vậy thì, hdh có chạy ổn định không bạn, k ấy mình cài hdh lại cũng dc . nNhư vậy mình nên chia ra 3 phân vùng, thay vì 2 phân vùng trước đó ( theo ý của bạn ) hả bạn, mình chia 2 phân vùng hay 3 phân vùng sẽ tốt hơn

Muir

Nếu gọp phân vùng như vậy thì, hdh có chạy ổn định không bạn, k ấy mình cài hdh lại cũng dc . nNhư vậy mình nên chia ra 3 phân vùng, thay vì 2 phân vùng trước đó ( theo ý của bạn ) hả bạn, mình chia 2 phân vùng hay 3 phân vùng sẽ tốt hơn Đề xuất của mình là dựa trên thực tế máy bạn (2 hay 3 phân vùng là tốt). Bạn nên thực hiện đi, đừng hỏi nữa. Những gì không được mình sẽ luôn thông báo trước. Không phải để giải quyết chuyện nhỏ lại xảy ra lỗi lớn.

cobekieusa_128

Mình mới làm xong, Thank bạn, mình chia ổ c 100gb, d 270gb ,e 100gb, có cái số liệu phân vùng k đẹp lắm, vd 100gb thành 100061.00 gb, 270gb thành 277856.00 gb, vs lại Phần mềm này bạn lấy từ đâu vậy bạn, có tin tưởng dc k, anv của mình phát hiện virus

trước khi mình chỉ có 1 HDD ~500GB thì ổ C (hệ điều hành) : ~100GB , ổ D (dữ liệu làm việc + nhạc nhẽo, ảnh ọt giải trí) : ~200GB , ổ E (Games + setup các phần mềm + back up) : ~ 200GB

h thêm 1 HDD 2TB thì cho tất cả 2TB thành ổ D =>> ổ E ~400GB

cuopduong81

mình lo cái ổ 500gb mình trống quá, k biết tải gì về để full ổ, mà bạn sắm thêm ổ 2tb @@. tại lúc trước có cái máy bộ, mặc định đã 500gb, chứ mua lẽ thì 160gb -320gb là xài dc rồi .

Vì phần mềm đã được Cr-ack (bản Pro chứ không phải free) nên Antivirus báo virus là bình thường. Bạn yên tâm! Bạn đã biết được các phân vùng mà không mất dữ liệu, sau này cứ thế mà dùng. Còn về ổ đĩa trống, càng tốt vì tuổi thọ nó sẽ kéo dài, theo nguyên tắc ghi tuần tự, dù bạn chứa ít dữ liệu, lần lượt các sector sẽ được dùng đến. Bạn có thể dùng ổ E làm nơi lưu file tạm cho IDM, như vậy nó sẽ được dùng đến thường xuyên! Chưa thấy ai lại lo ổ đĩa không full như bạn .

MacQuaid

đâu có , mình nói đùa do bạn kia có tới 2tb lưu trữ, chứ mình lo ổ đĩa không full ở đây k phải lo hư ổ cứng .

tieuminhthu

đâu có , mình nói đùa do bạn kia có tới 2tb lưu trữ, chứ mình lo ổ đĩa không full ở đây k phải lo hư ổ cứng . mình lo cái ổ 500gb mình trống quá, k biết tải gì về để full ổ, mà bạn sắm thêm ổ 2tb @@. tại lúc trước có cái máy bộ, mặc định đã 500gb, chứ mua lẽ thì 160gb -320gb là xài dc rồi . bạn thử lưu phim Blu Ray đi khoảng 30-50GB/phim thôi

hiện nay ổ 2TB mất gần 300GB cho phim vì mình chơi Torrentz, phải lưu Phim để Seed...

máy của mình là cả nhà dùng chung nên ngoài 300GB phim còn gần 100GB ảnh RAW của bố mình , khoảng xấp xĩ 50GB Game của thằng em ... còn nhạc cũng mất gần 20GB nữa (lossless ) ...

quan trọng là bạn dùng máy để làm gì thôi

Bạn dùng phần mềm này chia có thể chia chính xác tới xx.mb luôn ! Chẳng hạn bạn muốn ổ C 100gb thì lấy 100x1024mb sao đó đánh 102400mb vào mục partition size là ổ chính xác 100gb luôn !