thuy_nicky

chào các bạn!

tình hình là mình đang xài windows 7, mình muốn sử dụng boot để tích hợp vào HDD cho dễ dàng nên mình đã sử dụng file ảnh đĩa bản boot 15.iso lưu trong ổ E (ảnh đĩa boot vẫn còn tốt) và sử dụng phần mềm easyBCD để tích hợp như hướng dẫn... nhưng khi đã chuẩn bị sẵn sàng và kỹ lưỡng rồi mình nhấn "Add Entry" trong phần mềm easyBCD thì bĩ lỗi "the image path must not contain any spaces. Please corect this and try again" mặc dù đã làm đúng.... và thấy để trong ổ E không ổn nên mình quăng đĩa boot.iso đó ra ngoài desktop thì Ok! nhưng khi test thử thì vẫn thấy menu boot và click chọn boot thì bị lỗi như hình (làm trên máy ảo vmware thành công nhưng trên máy thật thì bị lỗi như vậy đó) ...... mong các pro giúp đỡ cho em! thanks ..... hình ảnh bị lỗi:

tientien1381

Cái trường hợp này thì mình chưa thử, nhưng có vẻ là có 1 chút bất ổn:

- Hirent boot chỉ hoạt động trong môi trường DOS, có nghĩa là chỉ sử dụng được bảng FAT cao nhất là FAT32

- Windows 7 thì phải sử dụng bảng FAT là NTFS

Chính vì thế mà các anh chị muốn dùng Windows XP chung với Hirent boot trong 1 partition thì phải sử dụng bảng FAT32 (thường là ổ C) và chấp nhận không thể lưu file có dung lượng >4GB ở partition này!

dochinhha

Cái trường hợp này thì mình chưa thử, nhưng có vẻ là có 1 chút bất ổn:

- Hirent boot chỉ hoạt động trong môi trường DOS, có nghĩa là chỉ sử dụng được bảng FAT cao nhất là FAT32

- Windows 7 thì phải sử dụng bảng FAT là NTFS

Chính vì thế mà các anh chị muốn dùng Windows XP chung với Hirent boot trong 1 partition thì phải sử dụng bảng FAT32 (thường là ổ C) và chấp nhận không thể lưu file có dung lượng >4GB ở partition này!

ý bác là sao mình chưa hĩu rõ lắm? vậy là phải cài boot lên phân vùng FAT32 mới được hả? sao kỳ lạ thế? chả lẽ phân vùng hệ điều hành mà để FAT32 thì hơi không ổn?

ha_hin

mình đã thử trên máy ảo vmware cũng cài win7 phân vùng là NTFS luôn và thấy rất bình thường!

Maximo

mình không biết bạn dùng cách này chưa nên góp ý thôi

B1: Bạn chia thêm 1 phân vùng dung lượng khoảng 1g hay bao nhiêu tuỳ để chưa file hiren boot.

B2: Định dang phân vùng này Fat32

B3: Lên mạng download tool:

web download BootIce 6.4:
Download file grldr:

mediafire.com/?r471zkyrtestobh

Download file menu.lst

mediafire.com/?fowvxc8a9df20ug

B4:

Sau khi formast USB sang FAT32 xong bạn copy BootICE 6.4.exe, menu.lst và file grldr vào phân vùng fat32 lúc đầu xong nhấp đúp vào BootIce6.4.exe chọn Process MBR chọn dòng GRUB FOR DOS chọn chọn Install/Config sau đó Exit

B5:

Chọn tiếp Process PBR -> bên trên chọn đúng phân vùng FAT32 nha đùng chọn nhầm phân vùng khác như C, D,E chứa hệ điều hành và data nha -> GRUB FOR DOS (FAT, NTFS) -> chọn Write to Disk -> ok. Muốn ẩn Partition này bạn có thể chọn Hide this part ngay tại đây hay dùng ch trình phân chia ổ đĩa trong hiren ần cũng được.(mình nghĩ không nên ẩn liền bây giờ vì bạn phải test xem chạy đúng như yêu cầu không nữa nên không nên chọn Hide This Part)

Sau đó bạn xoá bỏ BootIce6.4 trong phân vùng Fat32 đi.

Bạn edit file menu.lst xoa hết code trong đó đổi thành code sau:

#timeout 15

default /default

title 1.Khoi dong vo windowXP/Vista/win7

rootnoverify (hd1,0)

chainloader (hd1,0)+1

title 2.Start Hiren's BootCD 15

find --set-root /HBCD/menu.lst

configfile /HBCD/menu.lst
B6:

Sau khi sửa xong menu.lst, bạn tìm file hiren boot nào bạn thích download từ mạng về nếu định dạng Hirenbọot.ISO thì download tools UltraISO trên mạng về để open Hiren.ISO ra thấy có thư mục tên HBCD giải nén thư mục đó vào USB. Lúc này USB có Thư mục HBCD, grldr, menu.lst.

Link Mediafire Hiren boot 15.1 tích hợp tool cũ của 10.6

mediafire.com/?br9conooel8e4

=> vậy khi khởi động máy tính sẽ boot phân vùng Fat32 trước NTFS, nên sẽ hiện menuboot gồm:

1. Khởi động vào win

2. Hiren boot 15

Bài này mình post trong diễn đàn về việc tạo usb boot nên chỉ lấy lại hình làm USB thôi nha

Chúc bạn thành công

chocopie_babe

tình hình là mình vừa restore lại windows 7 của mình bằng file ghost trước đó và đã thành công Ok rồi! nhưng mình cũng muốn biết cái lỗi đó là lỗi gì? có khi nào file boot của windows 7 mình bị lỗi gì ko? hay là....

Các chủ đề có liên quan khác