thanhbk_305

Download Tiểu luận Thực trạng và giải pháp để đẩy lùi tình trạng nhiễm HIV ở trẻ em lang thang thành phố

Download Tiểu luận Thực trạng và giải pháp để đẩy lùi tình trạng nhiễm HIV ở trẻ em lang thang thành phố miễn phí

Mục Lục
Lời mở đầu Trang
I. Thực trạng tình trạng nhiễm HIV ở trẻ em lang thang .2
II. Phạm vi áp dụng .5
III.Chiến lược marketing đề xuất .6
1. Phân đoạn thị trường mục tiêu .6
2. Các thành phần của chương trình marketing xã hội .9
3. Đánh giá và kiểm tra chương trình .19
Kết Luận .21

++ Ai muốn tải bản DOC Đầy Đủ thì Trả lời bài viết này, mình sẽ gửi Link download cho!

Tóm tắt nội dung:

ây là những con số đáng báo động. Nó cho thấy tốc độ gia trẻ nhiễm HIV ngày càng nhanh và sự đe dọa của hiểm họa HIV/ AIDS với trẻ em ngày càng lớn
- Trong số 8500 trẻ bị nhiễm HIV/ AIDS trẻ đường phố chiếm tỷ lệ đại đa số. (Thống kê của Bộ Y tế). Đây là những đứa trẻ dưới 16 tuổi kiếm sống bằng nhiều nghề khác nhau như ăn xin, bán báo, bán vé số, đáng giầy, bán hàng rong, trộm cắp, móc túi, bán dâm...
- Kết quả điều tra tại Hà Nội cho thấy 69% trẻ em nhiễm HIV do tiêm chích ma túy, 13% do mẹ truyền sang con, 2.9% do lây qua đường tình dục...
- Trẻ em đường phố rất dễ bị lây nhiễm HIV/ AIDS vì không có thông tin, không có kiến thức về căn bệnh nguy hiểm này trong khi cuộc sống của các em rất đơn độc, phải ngủ ngoài đường, không ai bảo vệ, phải tự kiếm kế mưu sinh nên rất dễ bị lôi kéo sử dụng ma túy, bán thân để kiếm sống và thỏa mãn cơn nghiện. Các em không đủ khả năng tự bảo vệ để tránh khỏi nguy cơ lây nhiễm HIV.
- Kiến thức về HIV của trẻ em đường phố rất hạn chế. Có đến 20% trên 400 trẻ được hỏi cho rằng AIDS là bệnh của người lớn, trẻ em không bị AIDS. Các em này cũng cho rằng bệnh này có thể chữa khỏi. Điều này càng chứng tỏ trẻ em đường phố có nguy cơ lây nhiễm HIV rất cao và chưa được quan tâm đúng mức, chưa được giáo dục, phổ biến các kiến thức để tự bảo vệ bản thân và cộng đồng.
- Đôi khi những đứa trẻ nghiện ma túy cũng có ý thức sợ nhiễm HIV muốn đi cai nghiện nhưng chúng không biết phải làm như thế nào lại không có tiền...
II. Phạm vi áp dụng
Chương trình Marketing xã hội này sẽ được triển khai trước tiên ở 2 thành phố lớn là Hà Nội và Thành phố Hồ Chí Minh bởi vì đây là hai trung tâm kinh tế lớn nhất của cả nước, nơi tụ họp của hầu hết trẻ lang thang đường phố. Trong số tẻ em lang thang đường phố có tới 3/4 trẻ là từ các vùng nông thôn cùng kiệt bỏ ra thành phố. Chúng bị cuộc sống giàu sang ở thành phố cuốn hút, lôi kéo. Theo thống kê hiện nay chỉ riêng thành phố Hồ Chí Minh đã có tới hơn 10.000 trẻ em lang thang đang bị đại dịch HIV đe dọa
Mặt khác đây là các thành phố lớn có nhiều điều kiện tốt hơn về nhân lực, tài chính, phương tiện... để triển khai chương trình. Từ những thành công của chương trình có thể nhân ra các thành phố, địa phương khác dễ dàng hơn.
III.Chiến lược marketing đề xuất:
1.Phân đoạn đối tượng mục tiêu:
Hoàn cảnh bình thường Lang thang đường phố
Trẻ em
Người trưởng thành
Tình trạng nhiểm HIV của trẻ em đường phố có quan hệ trực tiêp hay gián tiêp đến không ít các đối tượng,thành phần trong xã hội.Vì vậy để thu được hiệu quả như mong muốn,chúng ta phải xác định hết sức rõ ràng các đoạn công chúng mục tiêu của chương trình Marketing xã hội
Trong số các đối tượng trẻ em lang thang thì có không ít các trường hợp đã bị nhiễm HIV từ các nguyên nhân khác nhau. Bên cạnh đó cũng có các đối tượng chưa bị nhiễm HIV.Vơí phạm vi của đề tài chúng tui lựa chọn các đói tưọng trẻ em lang thang đường phố chưa bị nhiểm HIV làm công chúng mục tiêu.Gia đình, nhà trường, đoàn thanh niên, hội phụ nữ,các cán bộ an ninh cơ sở…là các đoạn công chúng ảnh hưởng.
a.Công chúng mục tiêu:
Trẻ em lang thang là một nhóm xã hội hết sức nhạy cảm.Đại đa số các em bị thất học, từ nông thôn lên thành phố kiếm sống, phải chịu nhiều sức ép từ cuộc sống, cộng với sự mặc cảm sẵn có với xã hội bên ngoài làm cho các đối tượng này trở lên rất khó tiêp cận.
Các đói tượng này có độ tuổi dao động khoảng từ 8 đến 16 tuổi.Hầu hết các em đều có trình độ văn hoá thấp, bỏ học sớm .Trong số các đối tượng này cũng đã có một số em có đôi chút hiểu biết về HIV/AIDS,các con đường lây truyền cũng như biện pháp phòng tránh.Tuy nhiên con số này là rất nhỏ, nếu không muốn nói là hiếm hoi.
Số trẻ em lang thang thường cú nhiều biến động.Nhúm trẻ này đến rồi đi, khi cỏc em lang thang trờn hố phố kiếm sống, khi làm việc trong những điều kiện tương đối ổn định và đụi khi cỏc em kiếm sống bằng cỏc hoạt động rất đỏng ngờ. Một số trẻ về quờ giỳp đỡ gia đỡnh trong dịp mựa màng rồi lại đến ỏc thành phố vỡ vậy nờn rất khú kiểm soỏt
Trung tâm truyền thông sức khoẻ thành phố Hà Nội vừa tiến hành một cuộc khảo sát trực tiếp bằng cách phỏng vấn trực tiếp khoảng 400 trẻ em lang thang đường phố.Kết quả cho thấy, đa số các em đều không biết dùng chung bơm kim tiêm khi sử dụng ma tuý, quan hệ tình dục không an toàn với nhiều người là đối diện với nguy cơ bị lây nhiễm HIV.Thậm chí một số em còn cho rằng, AIDS là căn bệnh của người lớn và hoàn toàn có thể chữa khỏi. Điều này đem đến cho chúng ta một thực trạng hết sức đáng báo động: mỗi trẻ em lang thang đều có nguy cơ bị lây nhiễm hay có thể lây nhiểm HIV cho người khác, trong khi chúng không hề có một chút kiến thức nào để phòng tránh.
Các trẻ em này hầu hết đều có hoàn cảnh đặc biệt, gia đình khó khăn,phải gánh chịu sức ép kiếm tiền nuôi sống bản thân và gia đình. Dẫu đã có một số em nhận thức đựơc nguy cơ của mình song vì nhiều lí do khỏc nhau mà lí do lớn hơn cả là sức hút vật chất trước mắt nên đành nhắm mắt đưa chân.Vì thế khả năng đưa các em trở về nhà từ bỏ cuộc sống lang thang là rất nhỏ.Thực tế thì đã có các chương trình gom trẻ em lang thang đem trả về gia đình song chỉ một thời gian ngắn sau khi trở về gia đình các em lại tiếp tục bỏ nhà lên thành phố tái lang thang. Đã có những trường hợp trẻ em lang thang đường phố được các anh chị giáo dục viên đường phố hướng dẫn cách phòng tránh HIV song nếu còn nhớ thì cũng do nguyên nhân này hay nguyên nhân khác mà các em bỏ qua, không hề áp dụng chúng.
Cho dù số lượng bao nhiêu hay hoàn cảnh sinh sống như thế nào thì mỗi trẻ em lang thang đều ở trong tình trạng hết sức dễ bị tổn thương. Đường phố với những hiểm hoạ khôn lường sẽ có những tác động tiêu cực đến sự phát triển của bản than các em. Những bài học từ đường phố ngày càng tàn nhẫn hơn với các em. Trẻ em đường phố không được đến trường học, không được chăm sóc sức khoẻ thich đáng, không được chăm lo phát triển tinh thần và hỗ trợ để trở thành những công dân khoẻ mạnh và toàn diện và đặc biệt là các em luôn phải đối mặt với nguy cơ HIV/AIDS rình rập sãn sang bổ xuống đầu bất cứ lúc nào.
b,Công chúng ảnh hưởng:
Nguy cơ mà nhóm công chúng mục tiêu nêu trên phải đối mặt là hệ quả tất yếu của vấn nạn lao động trẻ em-một vấn đề xã hội nhức nhối đang được ra.Đây là một vấn đề có liên quan đến không ít các lực lượng xã hội mà nổi bật nhất đó là bản thân các gia đình(người chủ gia đình: cha, mẹ,ông, bà…)có con em bỏ nhà ra thành phố hay các cơ quan đoàn thể,trường học cơ sở.
*Các bậc cha mẹ:
Như đã nói ở trên, đại đa số trẻ em lang thang đường phố đều có hoàn cảnh gia đình hết sức khó khăn,cha mẹ mất sớm hay ốm đau bệnh tật.Song bên cạnh đó cũng có không ít các bậc cha mẹ chỉ vì cái lợi nhỏ trước mắt mà bắt con cái mình phải bỏ...

Các chủ đề có liên quan khác