thanhcong0801

Bác nào đã gặp,và đã sữa được tình trạng mấy cái Laptop bị liệt 1 số phím chưa?Em gặp 3 cái,Dell,HP,Acer,bị liệt 1 vài phím như W,Q,1,3,có cái bị liệt bàn phím số bên phải,có cái liệt phím Shift.Em không sữa được bệnh này,em chỉ đoán mò là nó bị bụi bám vào bo mạch bàn phím nên bấm không ăn thôi. các bạn cho em ý kiến.

Miss_Ebo

Vậy bạn hảy dùng bàn phím ảo. Dùng FiFFox Ấn vào start >>> run >>> osk ,nếu không thích thì sữa nút đó lại nha

zZnh0x_ng0xZz

Bác nào đã gặp,và đã sữa được tình trạng mấy cái Laptop bị liệt 1 số phím chưa?Em gặp 3 cái,Dell,HP,Acer,bị liệt 1 vài phím như W,Q,1,3,có cái bị liệt bàn phím số bên phải,có cái liệt phím Shift.Em không sữa được bệnh này,em chỉ đoán mò là nó bị bụi bám vào bo mạch bàn phím nên bấm không ăn thôi. các bạn cho em ý kiến. tháo phím ra chùi lại rồi gắn vào. không được nữa thì ra tiệm. tiệm mà nói hư thì thay luôn cái mới.

ngaykhongmua167

Liệt phím thì thường thay thôi, khá là khó sửa. Mình cũng từng bị, may còn bảo hành, mang đi thế là nó thay bàn phím mới!

nganha_7x

nguyên nhân thì mấy cái như nước đổ, cháy mạch, chân tiếp xúc kém do bụi hay gõ nhiều,... Cứ thử tháo phím ra lau thử, nhưng nhẹ thôi kẻo đứt mạch đấy. Cơ mà 3 máy đó của thím hết à?

nếu còn bảo hành thì lên hãng nó thay..còn không thì tìm trên google xem có chỗ nào bán bàn phím laptop giả rẻ mà bảo hành ổn thì mua về gắn hay cho nó gắn tại chỗ lun...

Croydon

Bác nào đã gặp,và đã sữa được tình trạng mấy cái Laptop bị liệt 1 số phím chưa?Em gặp 3 cái,Dell,HP,Acer,bị liệt 1 vài phím như W,Q,1,3,có cái bị liệt bàn phím số bên phải,có cái liệt phím Shift.Em không sữa được bệnh này,em chỉ đoán mò là nó bị bụi bám vào bo mạch bàn phím nên bấm không ăn thôi. các bạn cho em ý kiến. Còn bảo hành thì ra trung tâm, không thì thay mới cho ngon luôn tầm 3 400k 1 bộ, sửa cũng mất nửa tiền rồi

yeunhoanh_nhiu

Bạn có thể dùng Keyboard Test để kiểm tra bàn phím. M gặp bàn phím liệt nút rồi và thử tháo ra nhưng k làm gì được, đi thay mới mất 390k. Hàng cũ thì 180k thì phải. Bên box phần cứng có mấy chỗ sửa cũng được đấy bạn/

mấy bác cái j cũng bảo thay hết ah, thử hỏi loại phím khó tìm thì kiếm đâu ra mà thay chứ.

trường hợp phím không ăn hay bi chạm phím sửa thì đơn giản thui nhưng yêu cầu sự tỉ mỉ và tốn time

bạn tháo hết phím ra, tách rời 2 tấm mạch bên trong ra

dùng bông hấp thấm một it alcohol ( cồn ) lau nhẹ trên mạch, dùng đồng hồ VOM đo điểm đầu và điểm cuối trên mạch co thông với nhau hay không ( kiểm tra mạch có bị đứt không)

nếu thông hết thì bạn lắp lại vào va kiểm tra lại phím đã ỌK chưa

nếu trong mạch có chổ không thông thì bạn phải tìm ra chổ mà 2 điểm bị đứt rồi bạn dùng chì nước để vẽ lại cho đứt đó, vẽ xong bạn dùng đồng hồ VOM đo lại thử nếu diểm đầu và điểm cuối đều đã thông nhau thì bạn dùng một lớp keo mỏng dán lên vị trí vẽ đó để bảo vệ điểm bạn vẽ.

Carne

Bạn chỉ cần dùng bàn phím ảo thôi khỏi thay tốn tiền.(Hiện bàn phím ảo:Ấn vào start >>> run >>> osk

Koen

Mấy phím ảo sao chơi game hả bác. Mình mới mua con chuột về mà gần liệt cmn bên phải.

Mua bàn phím rời đi

Maynor

Máy của khách đem vào em sữa các bạn ạ,mà em cũng nghĩ là nó bị hư bo mạch bàn phím nên không dám sữa,vì tháo ra nó phức tạp quá,nếu tháo ra mà không sữa được thì mất công quá,còn đem đi tiệm thay thì đơn giản rồi,cái chính là mình biết sữa hay không?đành bó tay với cái này.Theo như các bạn thì chắc em phải tháo ra vệ sinh lại quá,nãn thế.Làm kỷ thuật em thấy cái nào dẽ ăn thì mới dám làm,khó nuốt quá phải nhã ra,mất uy tín với khách hàng quá nhể?hehe.

cobehayquay246

nguyên nhân thì mấy cái như nước đổ, cháy mạch, chân tiếp xúc kém do bụi hay gõ nhiều,... Cứ thử tháo phím ra lau thử, nhưng nhẹ thôi kẻo đứt mạch đấy. Cơ mà 3 máy đó của thím hết à? Em mở tiệm net,kiêm luôn dịch vụ sữa máy vi tính,ấy thế mà bàn phím laptop bị liệt em không dám sữa,haha,trình độ em còn kém quá bác nhỉ?

thế bạn mang máy ra ngoài thay đi và lấy phím hư về tập sửa cho biết, cái j cũng có một cái giá của nó, nếu bạn học sửa được thì cũng tốt mà lại có thêm một khoảng thu nhập cho bạn.

nói chung sửa phím Laptop thì phải chịu khó thui bạn. không có gì dễ ăn hết đâu bạn trong nghề sẽ có một số cái bạn không thể nào nuốt được mà vẫn ép mình nuốt đó

hq_trang09

Bác nào đã gặp,và đã sữa được tình trạng mấy cái Laptop bị liệt 1 số phím chưa?Em gặp 3 cái,Dell,HP,Acer,bị liệt 1 vài phím như W,Q,1,3,có cái bị liệt bàn phím số bên phải,có cái liệt phím Shift.Em không sữa được bệnh này,em chỉ đoán mò là nó bị bụi bám vào bo mạch bàn phím nên bấm không ăn thôi. các bạn cho em ý kiến. Mang đi bảo hành bạn ạ

Kwan

Mang đi bảo hành bạn ạ Hàng đã hết bảo hành.Hàng xài 3 Năm trở đi không mà

mấy bác cái j cũng bảo thay hết ah, thử hỏi loại phím khó tìm thì kiếm đâu ra mà thay chứ.

trường hợp phím không ăn hay bi chạm phím sửa thì đơn giản thui nhưng yêu cầu sự tỉ mỉ và tốn time

bạn tháo hết phím ra, tách rời 2 tấm mạch bên trong ra

dùng bông hấp thấm một it alcohol ( cồn ) lau nhẹ trên mạch, dùng đồng hồ VOM đo điểm đầu và điểm cuối trên mạch co thông với nhau hay không ( kiểm tra mạch có bị đứt không)

nếu thông hết thì bạn lắp lại vào va kiểm tra lại phím đã ỌK chưa

nếu trong mạch có chổ không thông thì bạn phải tìm ra chổ mà 2 điểm bị đứt rồi bạn dùng chì nước để vẽ lại cho đứt đó, vẽ xong bạn dùng đồng hồ VOM đo lại thử nếu diểm đầu và điểm cuối đều đã thông nhau thì bạn dùng một lớp keo mỏng dán lên vị trí vẽ đó để bảo vệ điểm bạn vẽ. Bác này chuẩn nè. Chắc chắn dân phần cứng kaka

tramheotram

ai cho e hỏi luôn. máy tính nhà e lúc mới bật máy lên thì chữ '' l '' tự viết liền. nhưng ấn F5 thì nó k chạy nữa và từ đó ấn phím '' l '' k được. 1 lúc sau nó ra 1 loạt thế nào sao??????

biboo_007

ai cho e hỏi luôn. máy tính nhà e lúc mới bật máy lên thì chữ '' l '' tự viết liền. nhưng ấn F5 thì nó k chạy nữa và từ đó ấn phím '' l '' k được. 1 lúc sau nó ra 1 loạt thế nào sao?????? bạn dùng rp7 xịt vào chỗ phím "L" đi.

phím đó của bạn bị chạm rồi

Các chủ đề có liên quan khác