nhuy201

Vâng, kiến thức của em về máy tính chỉ có thể miên tả bằng tiêu đề của topic. Vậy nên em viết bài này mong các pro chỉ giáo thật DỄ HIỂU và ít Hotkey và nếu có dùng thì chỉ cho em Hotkey đó nghĩa là gì ạ.

.

( HotKey là.. Ví dụ : Giống như trong diễn đàn, MOD là người điều hành, điều này ai cũng biết. Nhưng với 1 người chưa biết về máy tính và vào 1 diễn đàn gặp cái Hotkey này thì cũng rất khó hiểu....)

.

Cái em hỏi thì gg rất nhiều, nhưng họ thường dùng rất nhiều HotKey khiến em hiểu cũng thành chẳng hiểu...

.

Cho em hỏi một vài điều như sau :

.

- Chip là gì ? Hotkey khác mà chip hay dùng là gì ạ( CPU ?.. ) và tác dụng của Chip với máy tính.

.

- Ram là gì ? Công dụng của Ram với máy tính.

.

- Card rời là gì ? Hotkey khác của Card hình ? và tác dụng của card rời..

.

Nguồn thì em biết, là cái cục to to nối trực tiếp với phích cắm điện. Nhưng cái em thắc mắc là Hiện Tượng " Ngẽn cố chai ". Làm thế nào để kiểm tra xem máy em có bị hiện tượng đó hay không ?

..

.

Và cuối cùng : Khi chơi game thì hiện tượng hay xảy nhất của RAM _ CHIP _ VGA là gì ạ. Để em còn bít thay thế những thứ đó, kẻo mang ra hiệu chỉ hỏng RAM nó lại phán Hỏng cả RAM lẫn VGA...

.

Giúp em với ....

neu_1326

Hotkey là "phím nóng" ấy VD như khi bạn ấn windows + R thì vào dc hộp thoại RUn, windows + E thì mở Explorer đó

PS: Viết dài dòng quá, mình cũng chả hiểu bạn hỏi cái gì

Neal

Hotkey là "phím nóng" ấy VD như khi bạn ấn windows + R thì vào dc hộp thoại RUn, windows + E thì mở Explorer đó

Đòng ý vs bạn này!!!

minh_chi

các bạn đừng hiểu Hotkey theo nghĩa đó. Ý em Hotkey ở đây là những từ bằng tiếng anh mà các pro máy tính hay dùng cơ, VD CPU - RAM ...

.

Họ thường viết và dùng nhiều Hotkey, nghĩa là họ viết bài và dùng nhiều từng Nóng mà em chẳng hiểu... Nên em cứ gọi đó là những Hotkey .

.

Hotkey với em đơn giản là phép gọi tắt 1 thứ gì đó .

.

Còn câu hỏi ở dưới em hỏi rất cụ thể mà @@!

ugly_girl

- Chip là gì ? Hotkey khác mà chip hay dùng là gì ạ( CPU ?.. ) và tác dụng của Chip với máy tính.

Chip là CPU Còn hotkey xem #2
- Ram là gì ? Công dụng của Ram với máy tính.
Ram là bộ nhớ ảo của máy tính VD như khi bạn đang làm 1 file word thì dung lượng file đó đang ở RAm tới khi bạn tắt CT đó và save lại vào ổ đĩa (C;D;E;...)
- Card rời là gì ? Hotkey khác của Card hình ? và tác dụng của card rời..

Card rời là Card đồ họa có khả năng tháo rời... card rời tốt hơn card "không rời" ở chố có độ bền cao và tốt, dung lượng cao hơn card kia!!!
Nguồn thì em biết, là cái cục to to nối trực tiếp với phích cắm điện. Nhưng cái em thắc mắc là Hiện Tượng " Ngẽn cố chai ". Làm thế nào để kiểm tra xem máy em có bị hiện tượng đó hay không ?

botay.com.vn
Và cuối cùng : Khi chơi game thì hiện tượng hay xảy nhất của RAM _ CHIP _ VGA là gì ạ. Để em còn bít thay thế những thứ đó, kẻo mang ra hiệu chỉ hỏng RAM nó lại phán Hỏng cả RAM lẫn VGA...

Treo máy...

Jar

các bạn đừng hiểu Hotkey theo nghĩa đó. Ý em Hotkey ở đây là những từ bằng tiếng anh mà các pro máy tính hay dùng cơ, VD CPU - RAM ...

.

Họ thường viết và dùng nhiều Hotkey, nghĩa là họ viết bài và dùng nhiều từng Nóng mà em chẳng hiểu... Nên em cứ gọi đó là những Hotkey .

.

.

Còn câu hỏi ở dưới em hỏi rất cụ thể mà @@! Ý bác VD như là "ko" thì là "không" còn "uk" thì là "ừ" ấy hả Nếu theo bác thì cái này nên hỏi dân TEEN mới biết dc

PS: Hình như bác dịch = GOOGLE mà đọc không hiểu câu nào ra câu nào cả @@

k2008vb2

.

.

.

Còn câu hỏi ở dưới em hỏi rất cụ thể mà @@! pa...cuối cùng bạn muốn hỏi gì? Có phải là CPU, RAM...là viết tắt từ những từ nào không?

pjnkchjp_babyls

Ý bác VD như là "ko" thì là "không" còn "uk" thì là "ừ" ấy hả Nếu theo bác thì cái này nên hỏi dân TEEN mới biết dc

PS: Hình như bác dịch = GOOGLE mà đọc không hiểu câu nào ra câu nào cả @@
tại đang viết thì quên diễn tả những từ trong chuyên ngành họ hay dùng là gì, nên cứ cho tạm nó là Hotkey ==:.

.

Đại loại như :

..Nếu mua phải 1 máy "giả danh brand new với giá "brand new" tức là các bạn đã vứt ra ngoài cửa sổ mất ít nhất 100-300$....

.

Từ brand new đó là 1 Hotkey với em, vì chẳng hiểu nó là cái gì @@!.

.

Chip có tác dụng gì vậy mấy pro.

.

Em thấy chúng nó viết hiên tượng " Nghẽn cổ chai " là khi mà Nguồn cùi lại đi nâng cấp mỗi VGA đại khủng, khiến nguồn không thể cung ứng được hết khả năng của VGA @@! đại loại là thế.

- Vậy làm sao để biết máy mình đang bị nhỉ @@!

lamthikhanhly

pa...cuối cùng bạn muốn hỏi gì? Có phải là CPU, RAM...là viết tắt từ những từ nào không? CPU - Central Processing Unit (Đơn Vị Xử Lý Trung Tâm)

CPU của bạn có thể là loại Intel, AMD hay bất cứ một nhãn hiệu hay loại CPU nào, nhưng tất cả chúng đều thực hiện gần như cùng một thứ và với cách thức gần như nhau. CPU có thể coi là bộ não của máy tính, tất cả các thông tin, các luồng dữ liệu kèm theo chuỗi lệnh xử lí đều phải đi qua nó trước khi trả về kết quả.

Bộ nhớ trong - RAM (Random Acess Memory)

Bộ nhớ máy tính là tài nguyên làm việc chính của máy tính. Về tính chất vật lý thì bộ nhớ máy tính là một tập hợp các chip nhớ. Đây là nguồn tài nguyên quan trọng vì nó quyết định số lượng và kích cỡ chương trình có thể được chạy vào cùng một thời điểm cũng như lượng dữ liệu có thể được xử lý ngay tức thời.

Bộ nhớ máy tính trở lên quan trọng hơn khi bạn chạy nhiều chương trình cùng lúc hay chạy các ứng dụng nặng, vì thế mới có chuyện hệ điều hành hay một phần mềm cần tối thiểu một dung lượng bộ nhớ nào đó.

ctdesuong

Mấy cái khái niêm này phải tích luỹ dần trong quá trình tìm hiểu cũng như sử dụng máy tính, chứ thuật ngữ tin học thì nhiều lắm. Cứ tích luỹ dần dần bạn ak.

tại đang viết thì quên diễn tả những từ trong chuyên ngành họ hay dùng là gì, nên cứ cho tạm nó là Hotkey ==:.

.

Đại loại như :

..Nếu mua phải 1 máy "giả danh brand new với giá "brand new" tức là các bạn đã vứt ra ngoài cửa sổ mất ít nhất 100-300$....

.

Từ brand new đó là 1 Hotkey với em, vì chẳng hiểu nó là cái gì @@!.

.

Chip có tác dụng gì vậy mấy pro.

.

Em thấy chúng nó viết hiên tượng " Nghẽn cổ chai " là khi mà Nguồn cùi lại đi nâng cấp mỗi VGA đại khủng, khiến nguồn không thể cung ứng được hết khả năng của VGA @@! đại loại là thế.

- Vậy làm sao để biết máy mình đang bị nhỉ @@! Vẫn không hiểu bác đang hỏi gì Bác là người nước ngoài ak? IT làm gì có mấy từ như "Nghẽn cổ chai" hay "giả danh brand new" bác hỏi thế em chịu ak

nguyen_leo1230

Vẫn không hiểu bác đang hỏi gì Bác là người nước ngoài ak? IT làm gì có mấy từ như "Nghẽn cổ chai" hay "giả danh brand new" bác hỏi thế em chịu ak .

Cái Hotkey thì em không hỏi, ý em là nếu các bạn viết cho em thì nên ít dùng tới Hotkey để em còn hiểu. Chứ em không hỏi gì về vụ Hotkey cả .

.

Lên GG đọc thì nhiều, nhưng họ dùng nhiều từ Nóng quá, đọc không thấu được hết. Nên muốn các bạn dùng ít trong quá trình phân tích cho em và nếu có dùng thì giải nghĩa luôn cho em ý mà

.

Vậy thì hiểu rồi, Nhưng còn cái hiện tượng Nghẽn cố chai, em có đọc ở đâu rồi trên GG... Vậy thôi khỏi hỏi cái này nữa, thank các bạn nhé.

.

Và một điều nữa, so sánh cấu hình game xem có chơi được không. thì em nên so sánh ra sao.

Vì VGA có nhiều loại khác tên, làm sao để biết cái em dùng có thể chơi được game đó hay không ?

mushu_nhung

thật ra là có hiện tượng "nghẽn cổ chai", cái này lâu lắm rồi, từ hồi có RAM có Buss 333 thì phải. Theo như mình nhớ không lầm thì hiện tượng nghẽn cổ chai xảy ra khi buss CPU/2 > buss RAM. VD ngày xưa CPU buss 800, nếu mua RAM buss 333 thì sẽ có hiện tượng nghẽn cổ chai (hay ngược lại gì đấy, quên mất rồi). Ngày nay thì người ta sản xuất CPU hay RAM gì đó có buss khá cao nên ít khi nghe thuật ngữ nghẽn cổ chai nữa. Bạn muốn biết thêm về các thuật ngữ thì chạy ra nhà sách chừng 1-2h đứng coi sách IT là biết à.

P/S: nếu có gì sai xin đừng ném đá

Tim

thật ra là có hiện tượng "nghẽn cổ chai", cái này lâu lắm rồi, từ hồi có RAM có Buss 333 thì phải. Theo như mình nhớ không lầm thì hiện tượng nghẽn cổ chai xảy ra khi buss CPU/2 > buss RAM. VD ngày xưa CPU buss 800, nếu mua RAM buss 333 thì sẽ có hiện tượng nghẽn cổ chai (hay ngược lại gì đấy, quên mất rồi). Ngày nay thì người ta sản xuất CPU hay RAM gì đó có buss khá cao nên ít khi nghe thuật ngữ nghẽn cổ chai nữa. Bạn muốn biết thêm về các thuật ngữ thì chạy ra nhà sách chừng 1-2h đứng coi sách IT là biết à.

P/S: nếu có gì sai xin đừng ném đá Mình google thì nó ra thế này đây... cũng không hiểu nữa... Tuy nhiên thì h thuật ngữ này cũng không phổ biến lắm

Nghẽn cổ chai (bottle-neck) là thuật ngữ chỉ việc một thành phần trong máy tính hoạt động không theo kịp các thành phần khác, trở thành điểm thắt và kéo lùi hiệu năng cả hệ thống chậm theo nó. Hiện nay, thuật ngữ này chủ yếu đề cập đến sự cọc cạch giữa CPU và VGA bởi đây là 2 thành phần đắt tiền hơn cả và giữ vai trò quyết định tới hiệu năng chơi game. Trước đây GenK cũng đã có một bài viết về vấn đề này. Tuy nhiên do sự phát triển không ngừng của phần cứng và sự thay đổi trong xu hướng làm game, chúng tui xin phép được khơi lại chủ đề này và kiểm nghiệm trên các phần cứng và game mới hơn.

Với mục đích chính là giúp độc giả có cái nhìn rõ ràng về nghẽn cổ chai, nhờ đó xây dựng cấu hình một cách hiệu quả với hiệu năng cao nhất có thể. Chủ đề sẽ bao gồm 3 phần:

- Phần 1: Các vấn đề về nghẽn cổ chai và ảnh hưởng của nó tới hiệu năng.

- Phần 2: Lựa chọn VGA thích hợp cho các CPU tầm thấp (Celeron và Pentium).

- Phần 3: Lựa chọn VGA thích hợp cho CPU tầm trung (Core i3) và cao (Core i5).

Nguyên nhân gây nghẽn cổ chai

Trong quá trình chạy game, cả CPU và VGA đều phải hoạt động nhưng vai trò của chúng không giống nhau. CPU đảm nhận xử lý kịch bản, còn VGA sẽ vẽ kịch bản đó ra hình ảnh.

Ví dụ trong 1 cảnh cháy nổ, CPU sẽ phải tính toán mọi thứ về vụ nổ đó: bán kính ảnh hưởng, tác động của vụ nổ tới các vật thể xung quanh, môi trường bị biến dạng thế nào, nhân vật mất bao nhiêu máu, hình dạng ngọn lửa bốc lên, âm thanh vụ nổ… Nhiệm vụ của VGA là vẽ ra chúng và hiển thị lên màn hình.

Nghẽn cổ chai: CPU yếu + VGA mạnh = lãng phí hiệu năng (Phần 1) 1

Vậy, nếu như CPU dựng kịch bản quá chậm, còn VGA vẽ quá nhanh thì chuyện gì sẽ xảy ra? Câu trả lời là khung hình bị giật khựng, CPU phải hoạt động 100% còn VGA thì nhàn hạ chờ kịch bản để vẽ tiếp. Tình trạng này khá phổ biến trong các game chiến thuật nặng với cực nhiều unit và địa hình hiểm trở cùng hiệu ứng vật lý, âm thanh phức tạp. Trường hợp ngược lại, CPU dựng đầy đủ kịch bản nhưng VGA không vẽ kịp – cũng sẽ cho kết quả tương tự.

Tuy nhiên, do trong máy tính chơi game giá trị của VGA thường cao hơn CPU nhiều nên mọi người đều ngầm quy ước chỉ gọi trường hợp CPU yếu là “nghẽn cổ chai”.

Một số ngộ nhận về nghẽn cổ chai

- Cứ thấy game giật là kết luận ngay do nghẽn cổ chai: có nhiều bạn kết luận vội vàng dù chưa hiểu nghẽn cổ chai là gì. Thực ra vấn đề nghẽn cổ chai chỉ đặt ra khi VGA của bạn kha khá mạnh mà hiệu năng không được như ý, còn trong đa số trường hợp tụt FPS là do cấu hình yếu mà thôi.

- Nếu bị nghẽn thì tăng setting trong game lên là hết nghẽn: thực ra nói vậy cũng không sai. Chỉ có điều dù VGA có load nhiều hơn thì FPS cũng chả tăng, có khi còn giảm vì tăng setting thì nhiệm vụ của CPU cũng tăng lên. Trong khi đó yêu cầu đặt ra là FPS phải đủ chơi mượt.

- Bị nghẽn là quy kết ngay do CPU yếu: kết luận thực sự quá vội vàng. Có nhiều trường hợp nghẽn cổ chai xảy ra do chính bản thân game không tốt. Lấy ví dụ trường hợp của StarCraft II: game chỉ dùng được 2 nhân của bộ xử lý nên dù CPU mạnh cỡ i5, i7 chăng nữa FPS cũng vẫn tụt ở những cảnh nhiều unit, dù cả CPU lẫn VGA đều chỉ tải khoảng 50%. Nếu gặp phải tình huống như vậy, ép xung CPU là cách duy nhất để tăng FPS.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Ảnh hưởng của một số yếu tố chính đến ứng xử cắt của dầm bê tông căng sau dùng cáp không bám dính gia cường tấm CFRP/GFRP Khoa học kỹ thuật 0
M Nâng mũi có thay đổi tướng số không Sức khỏe 0
D Skkn một số kinh nghiệm giảng dạy phần đội ngũ từng người không có súng Luận văn Sư phạm 0
D Sáng kiến kinh nghiệm Hướng dẫn học sinh giải một số bài toán hình học không gian bằng phương pháp v Luận văn Sư phạm 0
D vận dụng một số phương pháp giải toán hình học không gian lớp 11 nhằm phát triển tư duy sáng tạo cho Luận văn Sư phạm 0
D 28 một số bài toán hình học không gian lớp 11 phát triển năng lực tư duy Luận văn Sư phạm 0
D Thiết kế bộ nghịch lưu độc lập điện áp tần số ra không thay đổi Khoa học kỹ thuật 0
S Một số biện pháp nhằm nâng cao hiệu quả kinh doanh ở công ty xuất nhập khẩu hàng không Airimex Luận văn Kinh tế 2
C Một số giải pháp đẩy mạnh hoạt động kinh doanh dịch vụ giao nhận hàng hoá bằng đường hàng không tại Công nghệ thông tin 0
P Một số vấn đề về Thanh toán không dùng tiền mặt ở ngân hàng đầu tư và phát triển Cao Bằng - Thực trạ Công nghệ thông tin 0

Các chủ đề có liên quan khác