Dung rui do can gi phai su dung phan mem chu. cu cai xp truoc roi vista hoac windows 7 sau thi tu co menu lua chon boot thui ah.doi voi windows vista va win7 thi cai cai nao truoc cung duoc heeeeeeeeee.de ot ah su dung phan mem tot thi cung co tot thiet nhng k tot bang chinh ban than minh lam nen dau cac ban ah.ai o thac mac thi cu phone cho tui wa so 0954801678 la tui chi cho ne.ok Thế này lỗi windows XP mà cài lại thì là mất windows 7 , thế bác tự làm = tay thì lại fảy cài lại cả windows 7 sao

12_43

Trước, tui cũng bị lỗi như các bạn khi cài dual boot như các bạn. Trường hợp không vào được windows nào cả thì cách hay nhất là bạn boot bằng cd hiren 9.7 ( hay google: " boot tu USB" xem hướng dẫn cách làm cũng hết sức đơn giản). Khi đó sẽ có menu boot hiện lên cho bạn lựa chọn các hệ điều hành Vista hay XP. Trước tui dùng usb boot ngon lắm. Sau khi vào Vista rồi, các bạn chạy chương trình EASYBCD để sửa lại mbr thì sẽ boot được 2 windows này.

Tuy nhiên rất nhiều bạn ở TQ nói rằng nếu windows của bạn là key xịn thì dùng boot của EasyBCD sẽ báo lỗi "not genu" và bắt nhập cd key. Cái này cũng phiền phức lắm.

Nếu bạn nào muốn dùng 2 windows có bản quyền cả tốt nhất làm dual boot từ usb cho lành.

Hehe

Aundre

Ngoài Vista thì windows 7 cũng có thể xài được, mình vừa mới xóa một entry cho hệ điều hành cũ (xp) nè!!! ^^

---------- Bài viết đã được nhập tự động bởi hệ thống ----------

hi hi ... nói dễ như trở bàn tay --> lỡ tay xp bị lỗi bác bun ghost nó ra thử xem có còn nhận dual boot ko?

-Ghost chỉ lưu lại partition không lưu lại MBR của HDD đâu à Quá đúng luôn, làm gì có dụ ghost từng os một!! ^^

happy200576

mình cài windows 7 trước ở ổ C,sau đó mới phân vùng bằng disk management của windows 7 và cài xp vào ổ E,sau khi cài không vào được windows 7 nữa,dùng easyBCD như bạn hướng dẫn cũng không hiện menu dual boot. Có thể giúp mình không

( mình dùng laptop acer )

kAjzU_bEe

Giới thiệu
Từ lâu người dùng Windows XP có thể thay đổi cách XP khởi động trong các hệ thống khởi động, chỉ đơn thuần là thực hiện một số thay đổi và sau đó chỉnh sửa file boot.ini. Với Windows Vista, phương pháp này không còn tác dụng, tuy nhiên một phần mềm EasyBCD đến từ NeoSmart Technologies đã cho phép bạn thay đổi tất cả các thiết lập quan trọng trên máy tính đa khởi động. Chương trình miễn phí này có công cụ khắc phục sự cố và chuẩn đoán tốt có thể giúp bạn khôi phục từ một hệ thống đã bị hỏng. Một lời khuyên ở đây là, bạn cần làm quen với các menu đa khởi động trước khi sử dụng chương trình này để tránh làm hỏng hệ thống.

EasyBCD cho phép bạn tạo Boot Manager và Dual Boot cho Boot Manager rất dễ dàng, cho phép bạn chỉnh sửa boot.ini đặc biệt là khi bạn cài nhiều hệ điều hành trên một máy tính.

Hỗ trợ tạo, chỉnh sửa Boot cho các hệ điều hành: Windows, Linux, Mac, NeoGrub, WinPE.

Phần mềm này hoàn toàn miễn phí và dung lượng cực nhỏ (742 KB) và dễ sử dụng (ưu điểm so với VistaBootPro)

Đây là Menu Boot của mình dùng EasyBCD để chỉnh sửa lại, (Mình cài Windows 7 và Windows XP).

Download:

Tại trang chủ:

Link mediafire:

Link 4shared: Thank bạn rất nhiều!

Chào các bác, em xin có ý kiến về dual boot, và cách giải quyết cụ thể như sau:

1/Khi cài lại hay ghost XP chắc chắn MBR sẽ bị sửa lại, nên windows 7 có sẵn sẽ không nhận.

2/Vì vậy cần có 1 soft cho phép tạo file image của MBR khi cả 2 XP và windows 7 đang chạy tốt, khi cần phục hồi image MBR là ổn.

3/ Soft em dùng là Paragon Hardisk Manager Pro. 10, giúp sao lưu và phục hồi partition ( file image nhỏ và nhanh hơn cac soft khác) và MBR, thay đổi dung lượng, tạo mới, sát nhập, phục hồi các partiton rất chuyên nghiệp, hiện chỉ xếp sau Acronis True Image, nhưng theo em thì ATI không có nhiều chức năng bằng.

Em đã thử qua rất nhiều loại soft loại này, nhưng nay chỉ kết mỗi chú này. các bạn htu3 dùng sẽ thấy cá chức năng độc đáo của nó

nhungncn

mình cũng dang bị rối, ổ C cài vista cài thêm XP vào D cài xong Vista mất dùng Easy BCD vấn không vào được Vista dùng VistaBoot cũng không được Ghost vista chạy được thì XP không thấy nữa anh em nào tương tự đã khác phục được chia sẽ với. Thank anh em.

Chào các bác, em xin có ý kiến về dual boot, và cách giải quyết cụ thể như sau:

1/Khi cài lại hay ghost XP chắc chắn MBR sẽ bị sửa lại, nên windows 7 có sẵn sẽ không nhận.

2/Vì vậy cần có 1 soft cho phép tạo file image của MBR khi cả 2 XP và windows 7 đang chạy tốt, khi cần phục hồi image MBR là ổn.

3/ Soft em dùng là Paragon Hardisk Manager Pro. 10, giúp sao lưu và phục hồi partition ( file image nhỏ và nhanh hơn cac soft khác) và MBR, thay đổi dung lượng, tạo mới, sát nhập, phục hồi các partiton rất chuyên nghiệp, hiện chỉ xếp sau Acronis True Image, nhưng theo em thì ATI không có nhiều chức năng bằng.

Em đã thử qua rất nhiều loại soft loại này, nhưng nay chỉ kết mỗi chú này. các bạn htu3 dùng sẽ thấy cá chức năng độc đáo của nó Trời ,bạn nói mà chẳng giới thiệu về phần mềm và cachsuwe dụng sao mọi người biết mà dùng bạn. Hi vọng bạn có thể nói cụ thể hơn. Thanks.

Horace

Mình cũng cài XP ổ C Win7 ổ E sau đó ghost lại XP thì giờ không vào win7 được đã dùng easyBCD nhưng không được bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với

lolem_cobe

các bạn ơi cho em hỏi, máy em hiện có 3 Win, 2 windows 7 và 1 windows XP như thế này :

Nhưng khi cài EasyBCD vào nó chỉ nhận đúng 2 windows 7:

Vụ này là sao hả các bác, xin chỉ giáo giúp em với thanks

Sao mình cài win7 trên winxp, (vô cả 2 windows đều được) sau đó xóa windows xp, sau đó cài lại, (thì chỉ vô winxp, không lên cái menu để chọn windows nào để start nữa hic...) tức quá, ghost lại windows 7 => chỉ vô được win7, windows xp có đó, nhưng khi bấm chọn xwinxp thì bị lỗi, sư huynh nào biết giúp đệ với

Shaan

các bạn ơi cho em hỏi, máy em hiện có 3 Win, 2 windows 7 và 1 windows XP như thế này :

Nhưng khi cài EasyBCD vào nó chỉ nhận đúng 2 windows 7:

Vụ này là sao hả các bác, xin chỉ giáo giúp em với thanks Có bác nào biết vụ này là sao không giúp em với

Usbeorn

Cái này là Easy BCD nên nó còn cùi bắp lắm. Muốn có Multi boot thì phải tìm hiểu cách sử dụng BCDedit trong CMD.

Các chủ đề có liên quan khác