bear_hbu

Giới thiệu
Từ lâu người dùng Windows XP có thể thay đổi cách XP khởi động trong các hệ thống khởi động, chỉ đơn thuần là thực hiện một số thay đổi và sau đó chỉnh sửa file boot.ini. Với Windows Vista, phương pháp này không còn tác dụng, tuy nhiên một phần mềm EasyBCD đến từ NeoSmart Technologies đã cho phép bạn thay đổi tất cả các thiết lập quan trọng trên máy tính đa khởi động. Chương trình miễn phí này có công cụ khắc phục sự cố và chuẩn đoán tốt có thể giúp bạn khôi phục từ một hệ thống đã bị hỏng. Một lời khuyên ở đây là, bạn cần làm quen với các menu đa khởi động trước khi sử dụng chương trình này để tránh làm hỏng hệ thống.

EasyBCD cho phép bạn tạo Boot Manager và Dual Boot cho Boot Manager rất dễ dàng, cho phép bạn chỉnh sửa boot.ini đặc biệt là khi bạn cài nhiều hệ điều hành trên một máy tính.

Hỗ trợ tạo, chỉnh sửa Boot cho các hệ điều hành: Windows, Linux, Mac, NeoGrub, WinPE.

Phần mềm này hoàn toàn miễn phí và dung lượng cực nhỏ (742 KB) và dễ sử dụng (ưu điểm so với VistaBootPro)

Đây là Menu Boot của mình dùng EasyBCD để chỉnh sửa lại, (Mình cài Windows 7 và Windows XP).

Download:

Tại trang chủ: Link mediafire: Link 4shared:

hoangthixuanban

Hướng dẫn cài và sử dụng EasyBCD đây

Bước đầu cài đặt EasyBCD ,cài đặt xong Open EasyBCD lên.

Click vào Add/Remove Entries:

Tiếp theo làm như hướng dẫn trong hình vẽ:

Type: xài cái nào thì chọn cái đó

Name: Tuỳ chọn

Click Add Entry rồi Click Save.

Đóng EasyBCD lại rồi Reset máy , và Test

làm xong rồi nhớ tk's đó nhé

hoaithu_1989_qn

tui cũng làm như hướng dẫn này nhưng vào lại XP thì được, nhưng vào lại Ubuntu thì không được(tui cài Ubuntu trên ổ F), đã test thử chọn boot Linux từ ổ C và từ ổ F nhưng không được là thế nào nhỉ ???

thien_tinh_nho

Mình làm như bạn hướng dẫn để add windows 7 + winXP + windows 2k8 thì vô được windows 7 + windows XP, but nó lại không hiện windows 2k8. Bạn chỉ mình đi, lúc add windows 2k8 mình chọn "Windows Vista/Longhorn" but trong màn hình boot thì không thấy windows 2k8 đâu hết

Cace

Bạn ơi cái này có chỉnh được boot 2 windows trên 2 ổ cứng được không vậy?

Mình đã thử cho 2 windows XP và vista trên cùng 1 ổ cứng OK,nhưng mình thử tạo menu boot 2 windows XP SP3 và SP2 trên 2 ổ khác nhau thì không được,nó chỉ vào windows SP3(đang xài) thôi.

Nếu không được thì còn cách nào khác nữa không?

thank

son9972002

Mình cũng cài 2 windows trên 2 partition khác nhau,cài Xp trước rùi Win7 thì lúc đầu vẫn nhận dual boot nhưng do mình sử dụng windows xp bị lỗi nên ghost lại,sau khi ghost thì không vào Dual boot được nữa,thử sử dụng Easy BCD 1.7.2 như trên cũng không được ai biết xin chỉ giúp nhé!thanks

Farrin

ha ha ha

bác kitaro lại giống tui rồi

hôm nay tui cũng vừa cài lại windows XP

và rồi y hệt bác

---------- Bài viết đã được nhập tự động bởi hệ thống ----------

Cài EasyBCD 1.7.2 trên XP cần cài thêm ! .NET 2.0
cái này cài windows là có sẵn rồi

Fillmore

sau đây tui xin hướng dẫn cụ thể cách dùng EasyBCD

đầu tiên các bạn down về theo link sau

sau đó ta sẽ cùng tiến hành cài đặt

nháy đúp vào file .exe vừa down về , sẽ hiện ra bảng sau

nhấn Next

chọn I Agree

click tiếp vào Install sau đó đợi khoảng 0,5s cho chương trình tự động cài đặt

rồi sau đó Finish để kết thúc

sau khi cài đặt xong chương trình thì có thể hiện thông báo lỗi sau nhưng không sao cả

tiếp tục nó sẽ hiện ra các bảng con con yêu cầu bạn chọn ổ đã cài đặt Driver cho windows của bạn

bạn dùng bao nhiêu windows thì nó sẽ có ngần ấy bảng hiện ra , nó hiện ra từ từ từng cái 1 để bạn nạp cho nó chứ không hiện tất cả cùng 1 lúc đâu nhé

Ví dụ tui cài 2 Win

Win 7 ở ổ F

Win XP ở ổ C

khi nó yêu cầu nhập Driver

tui sẽ chọn cho windows XP ở ổ C còn windows 7 ở ổ F

sau đó nó sẽ hiện ra cửa sổ hiện hành của chương trình EasyBCD , mặc định là nó sẽ ở mục View Settings , khi đó bạn hãy chuyển nó sang mục Add/Remove Entries

khi click sang mục Add/Remove Entries nó hiện ra bảng sau

và sau đó bạn có thể nhìn hình mình post mà tiếp tục làm theo nhé

luungoclong_2

việc gì phải khổ thế.cài nhiều hệ điều hành thì cái gì đời cũ cài trứoc đời mới cài sau là co menu dual boot thôi.sau khi cài xong tất cả các hệ điều hành cần thiết thì ghost từng cái một lại.thế là trong file ghost có sẵn menu boot rồi.lỗi cái nào bung cái ấy ra thôi

Rylan

Tớ thấy ebook về Windows Unattended có tất cả các phần mềm để làm một đĩa windows cực kỳ xịn như Almeza tích hợp phần mềm vạn năng, WinFuture tạo file ISO tích hợp phần mềm chỉ thiếu phần mềm tạo Multiboot thui

Giới thiệu một vài cái tên: 1 _Easy BCD, BCDW, magic ISO...

Bạn có thể hướng dẫn giúp mình lấy lại windows 7 bằng cái easyBCD được không:

Mình cài WinXP ổ C:Sau đó trong WinXP mình cai Win7 bây giờ WinXP lỗi mình ghost lại thì thôi không vào được windows 7 nữa.

Mình cũng đang gặp cái rắc rối này nè. ghost xong xp thì nó không thể boot vào phân vùng chứa windows 7 nữa. Easy BCD hình như chỉ chạy khi máy có cài HDH vista thôi. Tốt nhất là bạn jackiechun nên bỏ cái đĩa CD windows 7 vào và chọn repair

tranlongtuong

help, cứu em với, em làm theo bác, add thêm windows xp vao, khởi động lại, xuất hiện menu boot, chon xp thì không vào dc, xong vào windows 7 lại, thì ôi thôi, máy e có 4 ổ đĩa, giờ chỉ còn 2 ổ windows 7 va ổ xp, mất 2 ổ dữ liệu, ai giúp em với

việc gì phải khổ thế.cài nhiều hệ điều hành thì cái gì đời cũ cài trứoc đời mới cài sau là co menu dual boot thôi.sau khi cài xong tất cả các hệ điều hành cần thiết thì ghost từng cái một lại.thế là trong file ghost có sẵn menu boot rồi.lỗi cái nào bung cái ấy ra thôi hi hi ... nói dễ như trở bàn tay --> lỡ tay xp bị lỗi bác bun ghost nó ra thử xem có còn nhận dual boot ko?

-Ghost chỉ lưu lại partition không lưu lại MBR của HDD đâu à

Cornal

Dung rui do can gi phai su dung phan mem chu. cu cai xp truoc roi vista hoac windows 7 sau thi tu co menu lua chon boot thui ah.doi voi windows vista va win7 thi cai cai nao truoc cung duoc heeeeeeeeee.de ot ah su dung phan mem tot thi cung co tot thiet nhng k tot bang chinh ban than minh lam nen dau cac ban ah.ai o thac mac thi cu phone cho tui wa so 0954801678 la tui chi cho ne.ok

Các chủ đề có liên quan khác