Trên mạng có rất nhiều bài viết về tạo usb boot, cũng có các công cụ 1-click nhưng hầu như các cách đố đều k dùng được trên các main của hãng foxconn (G31, G41 đều k được). Vì vậy mình viết bài này để tạo 1 chiếc usb boot được trên các main foxconn (G31, G41 mình đã test, hoạt động tốt) Đầu tiên tiên tải các file cần thiết về!

Bonus thêm cho các bạn thêm công cụ ghost (lát nữa mình sẽ hướng dẫn add vào sau nhé )

các bạn tải về chỗ nào đó (desktop cho đỡ phức tạp) giải nén ra sẽ có 2 thư mục là "cong cu" và "cho vao usb"

cắm usb vào rồi chạy file bootice trong thư mục "cong cu"

Chọn usb của bạn rồi chọn "process MBR"

Chọn "windows nt 5x" > install. Mấu chốt vấn đề là ở đây. Các bài khác trên mạng đa số đều là grufordos. Cái này thì main foxconn k boot được

Nhấn close sau đó chọn "process pbr"

Chọn grub4dos, install

Sau đó nhấn ok, close..... để tắt bootice đi (k nên nhấn chữ X )

copy toàn bộ những thứ trong thư mục "cho vao usb" vào usb của bạn

thế là xong rồi. các bạn chạy file còn lại trong thư mục "cong cu" để test

các bạn sẽ có ít tùy chọn hơn vì cái usb của mình được add khá nhiều thứ rồi.

file ghost.iso bên trên kia các bạn tải về bỏ vào thư mục boot trên usb là có thể sử dụng được. k cần chỉnh gì thêm vì mình đã add sẵn rồi. bỏ vào là chạy

các bạn restart máy, chọn first boot là usb, cắm usb vào là được. đối với main foxconn thì các bạn nhấn esc tại màn hình "foxconn" chọn usb là boot từ được

Cách add thêm công cụ vào usb boot.

để làm được việc này, các bạn tải công cụ gì đó của các bạn ở trên mạng về (vd như DLCD trong 4rum mình có) định dạng *.iso bỏ vào thư mục boot. sau đó các bạn mở file menu.lst bằng notepad ra. thêm đoạn này

PHP Code: Mã:(Click here to copy code to clipboard)

title "tên mà bạn muốn hiển thị trong menu"

find --set-root --ignore-floppies /boot/"tên file định dạng iso"

map /boot/""tên file định dạng iso" (0xff)

map --hook

root (0xff)

chainloader (0xff)

vào trước đoạn

:(Click here to copy code to clipboard)

title * Restart reboot

title * Shutdown

halt

title Chuc Ban Su Dung Vui Ve

root

title -Create By [email protected]/forum-

root 

dòng chữ "chuc ban vu......" các bạn có thể thay bằng chữ khác, mình làm vậy để đánh dấu nguồn bài viết.

Chúc các bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác