Trahern

Các pro cho em hỏi: Em mới mua con Asus có 1 tuần. Nghe bạn bè bảo laptop bây giờ cứ sạc đầy là tự động ngắt sạc chuyển qua adapter nên dù sạc đầy pin em vẫn cắm sạc và dùng tiếp. Em cũng chẳng chơi games gì, chỉ lướt FB và xem phim thôi, không ngờ hôm nay tải Battery Care về kiểm tra không ngờ pin đã bị chai 3.28%. Cứ tình hình này chắc em phải thay pin sớm mất Mong các pro chỉ giáo giúp em cách để ngăn chặn tình trạng này. Em cảm ơn!

Akiba

Dùng thêm AIDA Pro kiểm tra lại cho chắc ăn . Battery Care nhiều khi báo ảo lắm .

Mới mua thì có thể đổi trả hay bảo hành mà, cứ cầm ra tt bảo hành thử xem .

lonelyakitek

Các pro cho em hỏi: Em mới mua con Asus có 1 tuần. Nghe bạn bè bảo laptop bây giờ cứ sạc đầy là tự động ngắt sạc chuyển qua adapter nên dù sạc đầy pin em vẫn cắm sạc và dùng tiếp. Em cũng chẳng chơi games gì, chỉ lướt FB và xem phim thôi, không ngờ hôm nay tải Battery Care về kiểm tra không ngờ pin đã bị chai 3.28%. Cứ tình hình này chắc em phải thay pin sớm mất Mong các pro chỉ giáo giúp em cách để ngăn chặn tình trạng này. Em cảm ơn! Bạn làm theo cách dưới đây sẽ khắc phục được lượng pin bị chai:

Bước 1: bạn vào Control Panel => Power Options => Change Plan Settings => Change Advanced Power Settings. Tại tab Advanced Settings bạn kéo xuống dưới cùng chọn dòng Battery chỉnh lại thành máy tự shut down ở 3% pin.

+>Cách khôi phục pin laptop bị chai

Đây là bước quan trọng nhất bạn phải làm, nhiều người từng dùng cách tương tự nhưng chỉ xả pin 5-7%. Việc này làm pin tính toán sai dung lượng và có thể báo pin chai nhiều thêm. Bạn nên nhớ nhất định phải là 3%.

Bước 2: bạn tháo nguồn laptop, dùng cho tới khi laptop hết pin và tự shut down.

Bước 3: tháo pin laptop ra,để trong vòng ít nhất 1 phút.

Bước 4: gắn pin trở lại máy ,cắm sạc liên tục cho tới khi pin máy đầy.

Bước 5: tiếp tục tháo sạc,tháo pin laptop ra để bên ngoài thêm 1 phút.

Bước 6: gắn pin,sạc trở lại laptop,sạc thêm khoảng 2 tiếng.

Bước 7: mở máy xem kết quả.

**Lưu ý: Bạn nên nhớ tuyệt đối không được mở máy trong quá trình sạc pin.

Và đây là thành quả của mình,pin chai từ 11,91% xuống 0%. Dù sao đây cũng chỉ là một cách tạm thời nếu bạn không muốn bị chai pin thì hãy sử dụng nó đúng cách .

l4od4i

Dùng thêm AIDA Pro kiểm tra lại cho chắc ăn . Battery Care nhiều khi báo ảo lắm .

Mới mua thì có thể đổi trả hay bảo hành mà, cứ cầm ra tt bảo hành thử xem . Em rất ngại đi đổi, không biết có đổi được không lại bực mình

nguyenreport

Bạn làm theo cách dưới đây sẽ khắc phục được lượng pin bị chai:

Bước 1: bạn vào Control Panel => Power Options => Change Plan Settings => Change Advanced Power Settings. Tại tab Advanced Settings bạn kéo xuống dưới cùng chọn dòng Battery chỉnh lại thành máy tự shut down ở 3% pin.

+>Cách khôi phục pin laptop bị chai

Đây là bước quan trọng nhất bạn phải làm, nhiều người từng dùng cách tương tự nhưng chỉ xả pin 5-7%. Việc này làm pin tính toán sai dung lượng và có thể báo pin chai nhiều thêm. Bạn nên nhớ nhất định phải là 3%.

Bước 2: bạn tháo nguồn laptop, dùng cho tới khi laptop hết pin và tự shut down.

Bước 3: tháo pin laptop ra,để trong vòng ít nhất 1 phút.

Bước 4: gắn pin trở lại máy ,cắm sạc liên tục cho tới khi pin máy đầy.

Bước 5: tiếp tục tháo sạc,tháo pin laptop ra để bên ngoài thêm 1 phút.

Bước 6: gắn pin,sạc trở lại laptop,sạc thêm khoảng 2 tiếng.

Bước 7: mở máy xem kết quả.

**Lưu ý: Bạn nên nhớ tuyệt đối không được mở máy trong quá trình sạc pin.

Và đây là thành quả của mình,pin chai từ 11,91% xuống 0%. Dù sao đây cũng chỉ là một cách tạm thời nếu bạn không muốn bị chai pin thì hãy sử dụng nó đúng cách . Thank bạc nhiều! Em đang xả pin đây Mà pin chai vẫn có thể khôi phục lại hả bác?

Hau_ITmark

Lap tui cũng sài như vậy,cắm điện suốt,chả buồn rút!

Thế mà gần năm nay thấy pin vẫn chai 0% thế mới đểu chứ lị!

Cisco

Pin mới mua thì nên dùng cạn rồi nạp lại vài lần, mỗi lần sạc khoảng 6-10h. 1 tháng nên xả pin 3% rồi xạc lại 1 lần nếu dùng >4h/ngày, 3 tháng nếu <4h/ngày. Chú ý: không nên vừa dùng vừa sạc pin, nó làm pin chai nhanh kinh khủng. Sạc pin ở đây nghĩa là pin chưa đầy mà vẫn cắm sạc dùng. nếu pin đầy rồi thì cứ cắm sạc dùng vô tư. còn nếu lỡ pin chưa đầy mà muốn thì tháo pin ra dùng nguồn trực tiếp (ko nên lắm do sẽ làm lỏng chân pin, rủi mất điện thì nguy cơ laptop ra đi là khá cao) hay tắt sạc cho điện vào thẳng nguồn máy (một số máy ms có chức năng này trong phần mềm đi kèm của từng hãng. VD như quickset của một số con dell đời n5110, n4110, ... con dell n5520 của mình bị lược bỏ mất cái disable charging mất tiêu, nản )

dohai_kxd

Pin mới mua thì nên dùng cạn rồi nạp lại vài lần, mỗi lần sạc khoảng 6-10h. 1 tháng nên xả pin 3% rồi xạc lại 1 lần nếu dùng >4h/ngày, 3 tháng nếu <4h/ngày. Chú ý: không nên vừa dùng vừa sạc pin, nó làm pin chai nhanh kinh khủng. Sạc pin ở đây nghĩa là pin chưa đầy mà vẫn cắm sạc dùng. nếu pin đầy rồi thì cứ cắm sạc dùng vô tư. còn nếu lỡ pin chưa đầy mà muốn thì tháo pin ra dùng nguồn trực tiếp (ko nên lắm do sẽ làm lỏng chân pin, rủi mất điện thì nguy cơ laptop ra đi là khá cao) hay tắt sạc cho điện vào thẳng nguồn máy (một số máy ms có chức năng này trong phần mềm đi kèm của từng hãng. VD như quickset của một số con dell đời n5110, n4110, ... con dell n5520 của mình bị lược bỏ mất cái disable charging mất tiêu, nản ) đồng ý với bác

babypitt1088

Thank bạc nhiều! Em đang xả pin đây Mà pin chai vẫn có thể khôi phục lại hả bác? cách này chỉ là tạm thời thôi, còn nếu máy moiws mua ma pin bi chai thì nên đưa dến tiệm bảo hành kiểm tra và đổi lại cho chắc ăn bạn ah

Các chủ đề có liên quan khác