duong_thanhvu90

Sự nổi tiếng của IDM riêng tại Việt Nam thì chắc ai trong Vnz cũng biết.

đã có hàng chục đề tài nói về IDM và cách Cr-ack nó.

nhưng thực sự IDM có xứng đáng với công sức Cr-ack của anh em và luôn đứng vị trí số 1?

có khi nào bạn nghĩ rằng ở 1 trường hợp nào đó, mình dùng trình download của chrome thay cho idm?

nghe thật nhảm phải không?

Ở đây tui muốn nói đến 2 trường hợp :

* mạng chậm :

với các mạng có tốc độ thấp ( vài trăm kb/s) thì dùng idm rất tốt.

* mạng tốc độ cao

hiện tại tốc độ mạng quán net gần nhà tui là 6,5 mb/s.

nếu ít khách chơi thì tốc độ có lúc lên đến gần 10mb/s.

ngày trước download các phim, nhạc có dung lượng nhẹ nên không để ý, hôm nay download 1 game gần 30GB thì mới để ý thấy 1 chuyện :

do idm chia nhỏ file khi download, nên khi hoàn thành phải rebuild nó lại.

tui download thẳng vào usb cho đỡ mất công copy vào.

mà tốc độ ghi dữ liệu vào usb khoảng 6,5mb/s, vậy là bằng tốc độ download.

như vậy có nghĩa là thời gian download của tui đã tăng lên gấp đôi, thật tệ.

vả lại, trong thời gian idm rebuild, tui không thể chơi game hay làm j được, máy gần như đơ.

trong khi đó, download bằng chrome thì không phải rebuild.

về mặt tốc độ thì IDM hơn khoảng 100kb/s.

nhưng nếu so idm với ilivid thì cũng ngang, chẳng khác gì.

còn về cái bắt link nhạc, video thì xài hàng việt nào : cờ rôm+, cũng chẳng thua kém gì.

vậy tại sao ta không dùn các chương trình mã nguồn mở không tốn 1 xu nào mà lại đi Cr-ack cực nhọc như vậy, rồi vài ngày có thể bị lock do Cr-ack không ổn định.

mà không kể đến IDM download hay bị lỗi 99,9% rebuild, tự tải nhạc làm cho không nghe được online, làm cho nhiều bạn mất công tìm cách sửa nữa.

vậy ai có suy nghĩ gì về vấn đề này cho ý kiến nha, tại thấy các bạn cứ Cr-ack idm hoài, hôm nay chính mình đã uninstall IDM trong laptop ở nhà.

p/s : có lẽ do cách viết của tui đã làm mọi người hiểu lầm, đây là 1 bài thảo luận, chỉ là muốn các bạn đưa ra suy nghĩ thôi

Panteno

haizz , gói cước Net mạnh thì download kiểu gì củng được, đâu nhất thiết phải là IDM

Thornton

Bài này nhảm vãi.Bác chỉ test bằng máy của bác chứ đã test ở nhiều chỗ khác chưa?

K phải vô lý mà IDM nó top 1 Download đâu ạ.

Dùng ADSL 280k IDM down nhanh gấp 5 lần chrome,bị lỗi vẫn tiếp tục down được.....

peheoulovely24

bạn đọc lại phần cho kết nối chậm đi.

280k dùng IDM tốt chứ sao.

hiện tại gói FPT 280 là 6mb/s, cũng bằng mình.

nếu bạn không thích chrome thì có thể dùng ilivid, tốc độ download ngang ngửa IDM.

nhoc_catinh86

Đây chỉ là cách nghi của riêng bạn thôi. tui thấy dùng idm vẫn là số 1. vi đa số mọi người vẫn dùng gói cước có tốc độ châm. Còn những phiền hà do bắt link, rbuil, 99% , lỗi Cr-ack..ít gặp và bị với những người không biết (ko thèm biết) thôi

Graham

hi, tại thấy giống như mình phải download 2 lần vậy, 1 lần down dữ liệu, 1 lần rebuild, nản luôn.

unghp

google gõ IDM full zồi down về Cr-ack nằm trong file tải về luôn. path cái là xong có gì mà Cr-ack cực nhọc? làm 1 lần là biết, dùng máy tính mấy cái đơn giản thế k biết thì dùng cái mặc định của GC cho nhanh:v

nguyen_cuong

mạng tốt thì kiểu gì chả được, nhà người ta mạng kém mới cần IDM. Cứ tưởng tượng đang tải 30G bằng trình download của chrome đến 90% tự dưng mất mạng hay cúp điện thì vui phải biết. Mà IDM Cr-ack rất đơn giản, không hiểu bạn thấy khó chỗ nào

Dave

Phổ biến nhất thôi . Ít ra còn có torrent, flashget,jdownloader ,... nữa mà .

vip_boy_bk

hi, tại thấy giống như mình phải download 2 lần vậy, 1 lần down dữ liệu, 1 lần rebuild, nản luôn. nếu bạn muốn IDM rebuild nhanh thì hãy giảm số cổng xuống 4 hay 2 thôi (trường hợp download file trên 1GB) ai biểu mở maximum chi cho nó rebuild lâu, còn nếu download file quá lớn (theo tui là từ 3 GB trở lên, không biết các bạn thế nào) thì nên chọn Bit Torrent cho an toàn, tốc độ thì khỏi phải bàn heng! càng nhiều Seeder thì down càng nhanh, quan trọng là không lo bị mất mạng hay cúp điện hay cái quái gì hết

Vote cho Torrent!

HDpro_love

Có thể "IDM không phải là phần mềm số 1 cho download" nhưng nó vẫn là phần mềm Download hàng đầu

phamthuthoa

mình thấy thằng ilivid download tốc độ ngang IDM mà không cần rebuild, vậy thằng ivilid này có bao nhiêu cổng vậy.

nếu đem so sánh 2 Phần mềm này khi download 1 file cỡ 30gb thì thằng nào hơn khi ilivid không cần thời gian rebuild?

IDM down thì số 1 , nhưng có v/đề đối với máy của mình thì đang đau đầu vì mỗi lần Down : CPU usage cao quá toàn là trên 50% trong bảng Performance , cứ xoá đi cài lại bao nhiêu phiên bản cũng vậy . Mình thử cài lại phiên bản cũ 5.16 silent thì không sao . Về sau cài lại phiên bản mới nhất cứ tưởng ổn , song chạy được vài phút lại bị " ĐƠ " treo , định sài lại thằng 5.16 silent này thì lại lỡ xoá mất rồi .

Có Bạn nào biết g/quyết dùm mình . Xin Thank .

thấy 1 chuyện :

do idm chia nhỏ file khi download, nên khi hoàn thành phải rebuild nó lại.

tui download thẳng vào usb cho đỡ mất công copy vào.

mà tốc độ ghi dữ liệu vào usb khoảng 6,5mb/s, vậy là bằng tốc độ download.
Khi bạn DOWNLOAD thì hay để cho nó DOWNLOAD về ổ cứng của máy tình sau đó hay Copy ra USB thì thời gian sẽ nhanh hơn. Bạn có nói là bạn tải GAME là 30GB ? File Game đó 1 links hay là chia nhiều File nhỏ ?

Giờ bạn cứ thử TEST như thế này : ( Nhà bạn là quán nét nên khỏe. Làm 2 máy để so sánh luôn.

1. Máy 1 : tải 1 links Game hay Phim gì đó tầm 1GB. Lưu tải ổ đĩa cứng.

2. Máy 2 : tải 1 links Game hay Phim gì đó tầm 1GB. Lưu tại USB

Ở máy 1. Sau khi tải xong thì bạn Copy sang USB. Rồi sau đó bạn xem thử coi Lưu tại Ổ cứng xong Copy qua USB nhanh hơn hay là Lưu thẳng vào USB

NOTE : IDM là 1 trình hỗ trợ Download. Nó có thể Download tất cả các File mà bạn cần. Nhưng với Chorome hay FF hay Crom+ thì nó không thể DOWNLOAD các file ở các trang web. Không tin bạn cứ TEST thử . Và còn rất nhiều cái nữa để so sánh nhưng thôi mình chỉ nói ra ở đây thôi .

nguyenreport

Ý kiến của mình thì thế này :
IDM bắt Link là 1 chuyện cực kì good, xuất hiện ngay trên màn hình và chỗ có thể dow. Có khi chức năng này cũng gây phiền hà nhưng cũng có cách đơn giản để khắc phục cái này lâu rồi ( Xóa đuôi file IDM bắt Link )Còn về Cr-ack thì mình không biết anh em Cr-ack theo kiểu nào hay chọn nguồn Cr-ack ra sao. Riêng mình Cr-ack chỉ có click chuột vài phát là xài thỏa mái ( Chưa bao giờ bị vấn đề liên quan đến Cr-ack ).Mình chưa xài ivilid nên không biết chức năng của nó. Riêng mình thấy IDM chia nhỏ file thì Rebuild có phần hơi chậm, nếu không thích cứ để 1 port mà dow. Ngoài ra việc chia nhỏ file cũng hạn chế việc lỗi file trong quá trình dow như Torrent .Còn về việc IDM có chức năng rebuild mà ivilid khỏi cần liên quan đến cách thức hoạt động của chương trình, mỗi chương trình có cách hoạt động riêng nên có những ưu điểm riêng ( Giống như Opera nén dữ liệu Web ở máy chủ rồi đưa về thiết bị )

Các chủ đề có liên quan khác