Hướng dẫn tạo USB Boot bằng WinRAR

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn tạo 1 USB Boot bằng một công cụ rất đơn giản, đó là WinRAR.

Ghi chú: Để USB này boot được bạn phải có một chút kiến thức liên quan tới BIOS nhé, cụ thể ở đây là việc chỉnh thứ tự ưu tiên boot ổ cứng!

Chuẩn bị:

- 1 tệp tin ISO boot được, bắt buộc phải là ISO nhé, vì định dạng khác WinRAR không đọc được!

- 1 USB phù hợp với nhu cầu

- WinRAR 3, 4, 5 đều được.

- Kĩ năng chỉnh BIOS

Bước 1: Format USB:

Nhấp chuột phải vào USB, chọn Format, nên Format theo tùy chọn: chuẩn NTFS, default allocation unit size và quick format.

Bước 2: Dùng WinRAR trích xuất file ISO boot vào USB:

Nhấp chuột phải vào file ISO, chọn Extract File..., trên giao diện của chương trình bạn chọn USB của bạn và nhấn OK. Sau đó chờ quá trình trích xuất hoàn tất.

Quá trình tạo USB boot về cơ bản như vậy là xong, nhưng để sử dụng được các bạn phải làm theo những bước sau đây, chú ý có liên quan đến BIOS, vì vậy bạn nào không hiểu rõ vui lòng đừng sờ vào, kẻo đến lúc không boot vào được HDD là mình không có chịu trách nhiệm!

Bước 1: Đưa USB vào máy.

Bước 2: Chỉnh lại BIOS, ưu tiên boot từ USB trước. Mỗi dòng máy khác nhau có BIOS khác nhau nên mình không hướng dẫn chi tiết được!

Bước 3: Sử dụng bình thường.

Bước 4: Khi nào không cần dùng đến USB nữa thì chỉnh lại BIOS để boot từ HDD.

Đối với các bạn cài Win: Tạo USB boot bình thường, chỉnh BIOS cho boot từ USB, và tiến hành cài đặt bình thường, sau khi hệ thống yêu cầu khởi động lại trong quá trình cài windows thì cứ đồng ý restart, nhưng lần này bạn chỉnh BIOS để boot từ cái HDD bạn đã cài windows vào, sau đó tiếp tục cài như bình thường, chú ý vẫn phải cắm USB trong máy trong suốt quá trình cài đấy nhé!

Thank các bạn đã đọc bài viết của mình! Nhớ click Thank để thể hiện mình là người lịch sự nhé các bạn!

Bài viết này được thực hiện trên tinh thần chia sẻ và dựa trên những hiểu biết và kinh nghiệm cá nhân nên sẽ không thể tránh khỏi những sai sót. Rất mong nhận được góp ý của bạn đọc để bài viết của mình ngày một hoàn thiện.

lolita_lee

• Chỉnh First Boot Device trong BIOSUSB, nhấn [F10] để Save Change, sau đó sẽ Reboot.

• Trong quá trình Boot ấn [F8] rồi chọn từ USB, cài đặt như cài đĩa từ CD-ROM bt phải ko?

Giả sử:

| M` có USB 8GB, nếu Extract như vậy thì Files sẽ tùm lum!

| Sau khi Extract thì dung lượng USB còn khá nhiều, m` muốn Copy thêm 1 số Software vào USB để sau khi cài windows sử dụng thì có ảnh hưởng gì tới Boot của USB ko?

► Tại sao không tạo Folder rồi Extract vào đó?

Akihiko

Chỉnh boot 1 là Usb,boot 2 là HDD là được...k cần chuyển qua lại giữa Usb và HDD ở boot 1 đâu bạn...

Wat

• Chỉnh First Boot Device trong BIOSUSB, nhấn [F10] để Save Change, sau đó sẽ Reboot.

• Trong quá trình Boot ấn [F8] rồi chọn từ USB, cài đặt như cài đĩa từ CD-ROM bt phải ko?

Bạn ấn F8 làm gì thế....Sau khi reboot ấn 1 phím bất kì nó vào phần cài W luôn

Giả sử:

| Sau khi Extract thì dung lượng USB còn khá nhiều, m` muốn Copy thêm 1 số Software vào USB để sau khi cài windows sử dụng thì có ảnh hưởng gì tới Boot của USB ko?

Chả ảnh hưởng gì đâu cứ cóp thoải mái đi bạn

Extract vào folder thì k boot được đâu 0===[[==========>

ch0c0ly_bjbj

oh, đơn giản vậy sao? đúng là xa tận chân trời gần ngay trc mắt, khỏi dùng soft tích hợp luôn, thớt phát hiện cái này hay phết!

Bardarik

oh, đơn giản vậy sao? đúng là xa tận chân trời gần ngay trc mắt, khỏi dùng soft tích hợp luôn, thớt phát hiện cái này hay phết! cách này đơn giản hơn cách trước nhỉ

rugenan

• Bạn ấn F8 làm gì thế....Sau khi reboot ấn 1 phím bất kì nó vào phần cài W luôn

• Chả ảnh hưởng gì đâu cứ cóp thoải mái đi bạn

• Extract vào folder thì k boot được đâu • Chưa cài = USB bao giờ, hóa ra là luôn và ngay à?

• Bạn đã thử chưa? Nếu được thế thì tạo Folder cho gọn!

• M` tưởng Setup tự nó nhận Files?

1 tệp tin ISO boot được • Làm thế nào để nhận biết được tệp tin ISO boot đượcko boot được?

P/s:

• Cài = USBFormat, Delete, ... được các phân vùng ko?

linhkent0501

Giả sử:

- Bạn có thể ghi thêm file thoải mái mà không ảnh hưởng đến USB nhé!

- Nếu tạo Folder thì USB sẽ không boot được (vì máy sẽ không biết phải boot cái gì )

rua_sock

• Làm thế nào để nhận biết được tệp tin ISO boot đượcko boot được?

P/s:

• Cài = USBFormat, Delete, ... được các phân vùng ko? - Trước giờ mình toàn cài kiểu này, rất ok nhé.

- Muốn kiểm tra boot được không thì bạn phải xài công cụ sửa file ISO chuyên dụng như DtoolsPro, UltraISO hay PowerISO!

Malyn

Khi chỉnh First Boot Device rồi thì không cần F8 làm gì nữa, nó sẽ tự động boot vào USB. Thực ra ở một số dòng Laptop và PC thì không cần chỉnh First Boot Device nữa mà chỉ cần dùng phím ESC (Asus), F12 (Dell) ... để vào boot manager là có thể chọn boot vào USB được rồi . Cách làm trên của thớt thường dùng cho các máy tính bàn

Giả sử:

Tất nhiên copy software vào USB không ảnh hưởng đến việc boot của USB, trong môi trường DOS việc nhận dạng thư mục con sẽ khó khăn hơn là thư mục mẹ, muốn nó nhận được ở thư mục con cho gọn như bạn nghĩ thì cần phải chỉnh đôi chút về code đề boot (cái này bác tranduylinh đang làm cho hirrent boot rebuild 2.0), vì vậy nếu bình thường để bên ngoài thì phải chịu khó chướng mắt tý vậy.

Mình không biết cách trên có thể áp dụng cho mọi máy không vì chưa từng thử qua. Có thể khi giải nén bằng winrar ở trên nó đã giải nén luôn những file tạo boot cho USB (thông thường là những file ẩn) nên máy xem như USB này là đĩa DVD luôn

Nói chung thì mình vẩn trung thành với cách tạo boot từ UltraIso hơn

- Nếu tạo Folder thì USB sẽ không boot được (vì máy sẽ không biết phải boot cái gì ) • Nếu chỉ tạo Folder chứa Software để sử dụng sau khi cài chắc có ảnh hưởng ko?

• Chỉ cần không tạo Folder chứa Extract File là được phải ko?

- Muốn kiểm tra boot được không thì bạn phải xài công cụ sửa file ISO chuyên dụng như Dtools, UltraISO hay PowerISO! • Kiểm tra thế nào vậy? Bonus cho AE vài tấm!

P/s:

• Cứ tưởng down được ISO về là xong rồi!

P/s:

• Cài = USBFormat, Delete, ... được các phân vùng ko?
• Thím chưa trả lời câu này!

• Chưa cài = USB bao giờ, hóa ra là luôn và ngay à?

• Bạn đã thử chưa? Nếu được thế thì tạo Folder cho gọn!

• M` tưởng Setup tự nó nhận Files?

• Làm thế nào để nhận biết được tệp tin ISO boot đượcko boot được?

P/s:

• Cài = USBFormat, Delete, ... được các phân vùng ko? Mình tưởng cái này ai cũng biết chứ, chắc để cập nhật thêm trong phần "4 cách cài windows ở topic mình thôi". Một file .iso boot được thì nó cần có những file tạo boot (vd: grldr, ...), còn những file DATA, nhạc, phim bình thường thì không boot được

Cài bằng USB cũng giống như cài từ đĩa nhưng nhiều ưu điểm hơn. Bạn đọc thêm ở topic dưới chữ ký của mình là rõ

• Nếu chỉ tạo Folder chứa Software để sử dụng sau khi cài chắc có ảnh hưởng ko?

không bạn nhé!

• Chỉ cần không tạo Folder chứa Extract File là được phải ko?

Đúng rồi.

• Kiểm tra thế nào vậy? Bonus cho AE vài tấm!

Vừa Edit bên trên xong

• Cứ tưởng down được ISO về là xong rồi!

Thường thì những bản windows xịn đương nhiên là boot được nên chắc không cần kiểm tra cũng được!

• Thím chưa trả lời câu này!

Format, delete vô tư Chỉ cần đừng Format USB là được

mis_lys

• Thím up ảnh kiểu gì đấy?

• Lấy Direct Link nhé!
Lấy Forum Code hay direct link

Cơ mà bạn nói vậy là sao, ảnh có vấn đề gì à, mình xem bt mà!

baouyen2210

Lấy Forum Code hay direct link

Cơ mà bạn nói vậy là sao, ảnh có vấn đề gì à, mình xem bt mà! • Lấy Direct Link khi xem sẽ Full Size + load nhanh hơn!

Rất đơn giản mà nghe như bạn nói cũng hiệu quả nhỉ, Winrar ngoài nén, cắt,...còn nhiều chức năng nhỉ. Với Win7, Win8 có bạn nào Test chưa?

Theo m thì tạo cách này thì khi cài m bấm F8 rồi chọn boot từ USB sẽ hay hơn là chỉnh trong BIOS sau lại chỉnh lại.

Như bạn Traibao có đề cập là giải nén vào thư mục nhìn cho gọn thì theo m hiểu là phải giải nén vào thư mục gốc chứ cho vào thư mục sẽ k boot được. Và khi tạo usb cài windows kiểu này thì m vẫn có thể copy những phần mềm, driver,...vào USB và dùng như bình thường (M cũng hay làm vậy)

traigocong2023

Theo m thì tạo cách này thì khi cài m bấm F8 rồi chọn boot từ USB sẽ hay hơn là chỉnh trong BIOS sau lại chỉnh lại. Đúng như vậy, đa số máy bây giờ không cần chỉnh BIOS cũng có thể boot từ USB được thông qua F8 (cái này thấy đa số ở máy bàn, máy bàn của mình main Asus cũng toàn dùng phím này), ESC (laptop ASUS, Hp), F12 (Laptop Dell) ...

P/s: đây cũng là một cách trong nhiều cách tạo USB boot để cài win, xin thép chủ thớt cho mình giới thiệu bài viết ở topic của mình nhé

Đúng như vậy, đa số máy bây giờ không cần chỉnh BIOS cũng có thể boot từ USB được thông qua F8 (cái này thấy đa số ở máy bàn, máy bàn của mình main Asus cũng toàn dùng phím này), ESC (laptop ASUS, Hp), F12 (Laptop Dell) ...

P/s: đây cũng là một cách trong nhiều cách tạo USB boot để cài win, xin thép chủ thớt cho mình giới thiệu bài viết ở topic của mình nhé Tổng hợp thêm cách dùng Ultra cũng hay và phổ biến đấy, sưu tập đầy đủ để anh em thấy cái nào dễ hiểu, dễ làm thì họ làm.

Như anh có 2 cái USB: 1 cái tạo usb cài win, 1 cái tạo đĩa boot, vứt mấy cái file ghost đa cấu hình, driver full, phần mềm cơ bản vậy là đi đâu khỏi cần cầm bộ đĩa như hồi xưa.

timbaland_3107

-cái đó là tùy theo dòng máy bạn à, nếu như Hp or Compag thì [F10], còn đối với dòng Dell thì [Delete] or [F2], còn tùy thuộc vào dòng máy nữa bạn à.

- còn việc bạn muốn copy software vào thì bạn vẫn copy bình thường nhưng hay tạo 1 folder rùi copy vào mình khuyên bạn đừng nên **ng chạm tới máy file boot nhé.... Chúc bạn thành công!!

Các chủ đề có liên quan khác