em dùng phần mềm gộp 2 ổ đĩa làm một nhưng gặp tình trạng như thế này: 2 ổ C và D gộp được,2 ổ E và G gộp được nhưng G và C thì lại không được. 2 ổ đó cứ bị mờ đi, không chọn được cùng lúc 2 ổ để gộp. em dùng 3 phần mềm rồi, đều bị vậy. em đều định dạng về Primary rồi nhưng vẫn bị vậy. ai biết sửa dùm em với, em thanks nhiều

hien_hien_1112

vậy sao di chuyển 2 ổ đĩa liên tiếp nhau được? Bạn cứ tưởng tượng ổ cứng nó cũng giống như 1 CD vậy, bạn chia ra làm nhiều khúc rồi bạn gọp nó lại, nhưng bạn không thể lấy khúc cuối gọp cùng vơi khúc đầu được bởi vì nó không liền nhau mà bị ngắt ở khúc giữa

nabela328

muốn gộp thì phải di chuyển vùng dữ liệu từ trước ra sau, KQ sẽ được 1 vùng trong giữa C và D

laklake22

Bạn vào Disk Manager hay Phần mềm partition chụp hình tình trạng các partition, nêu yêu cầu phân chia (số partition, dung lượng) sẽ được hướng dẫn cụ thể.

emsorry_27

hình như là 2 ổ lieen tiếp nhau mới gộp được không phải hình như mà là nó phải liên tiếp nhau thì mới gộp dc

Bạn cứ tưởng tượng ổ cứng nó cũng giống như 1 CD vậy, bạn chia ra làm nhiều khúc rồi bạn gọp nó lại, nhưng bạn không thể lấy khúc cuối gọp cùng vơi khúc đầu được bởi vì nó không liền nhau mà bị ngắt ở khúc giữa Vẫn có thể gộp 2 partition xa nhau lại với nhau nhưng phải dùng phần mềm EaseUS Partition Master 9.2.1 Professional Edition để di chuyển partition .

các bạn xem mình đã di chuyển partition F:

justpur

Nhưng trong trường hợp này phần mềm nó chức năng hoán đổi dữ liệu và chia lại chính xác dung lượng của từng partition và giử lại tên phân vùng (với điều kiện là dữ liệu của F phải nhỏ hơn phần còn trống của D và phần trống của F cộng lại) nếu lớn hơn mình nghĩ nó không chuyển được, đó là theo suy luân logic thôi chứ mình cũng không rành về cái này lắm

Nó làm việc tương tự như là defrag không biết có phải như vậy không , ( C+F = C mới) nếu C cũ đầy thì cây kim từ của nó đâu thể chạy tụt xuống F mà ghi dữ liệu được,

Hy vọng suy luận của mình là đúng

Với các phần mềm khác thì mình không biết thế nào chứ với EaseUS Partition Master 9.2.1 Professional Edition mình đã từng "vọc" rồi. Nó làm được tất, gộp "con voi" vào "con chuột" cũng được. Nó xử lí theo cách unmount partitions, tạo các unallocated, gộp unallocated vào xong lại mount dữ liệu vào. Bạn có thấy nó phục hồi partition bị delete hay bị lỗi chưa? Từ Unallocated nó trả về partition thực chớp nhoáng với dữ liệu vài trăm GB. Trong khi các phần mềm khác thì lại mount vào ổ đĩa ảo, từ ổ đĩa ảo ta phải sao chép dữ liệu sang ổ cứng thứ 2 hay ổ cứng ngoài, tạo lại partition rồi lại chép dữ liệu vào- hàng nhiều giờ mới xong.

Nếu nghĩ như bạn thì mình phải làm bao lâu mới xong việc di chuyển partition F từ cuối sang giữa rồi đầu tiên. Bạn xem dung lượng còn trống trên các ổ đĩa của mình là bao nhiêu? Chỉ còn 1/3 thôi! Có lẻ bạn nên thử phần mềm này khi cần phục hồi dữ liệu khi partition bị mất (trở thành unallcated).

Thank bạn nhiều, vì chưa có dùng qua nên chưa biết, hồi trước chỉ dùng nó chuyển từ dynamic sang basic 1 lần , rồi sau này có cái AOMEI việt hóa hóa rồi dùng nó đến giờ mà cũng không có nhu cầu nối phân vùng nên cũng chưa thử ( bởi vì mình bị dỡ là không biết tiến Anh nên thấy có tiếng Việt vậy là khoái nó)

Các chủ đề có liên quan khác