leminhdungifc

Em có file .bat. Em muốn hỏi là có cách nào để ghi dữ liệu mới lên 1 file bằng .bat không ạ. Sử dụng sell scritp, hay script gì cũng được ợ, miễn là type .bat

Vd: như em có 1 file là 123.cfg theo đường dẫn như sau newfolder\123.cfg

File 123.cfg có nội dung là "abc"

Bây giờ em muốn sử dụng file .bat kia để chèn 1 đoạn dữ liệu khác vào file 123.cfg. Chả hạn như là em ghi "def" vào trong file 123 kia, thì bên trong của nó sẽ lưu lại là "abcdef"

các bạn nào biết giúp em với ạ. Em xin cảm ơn

mrtugl

muốn tạo file cóa duôi là( .bat ) thì bạn mở notepat bạn cho nội dung vào như ý muốn, đóng notepad thì nó hỏi bạn có muốn save hay không bạn nhấn vào save lúc này nó hiện lên 1 bản để bạn chọn nơi cất nó

và trong menu save as type bạn chọn là all file ở menu file name bạn đặt tên cho nó là gì tùy xong bạn thêm .bat ở cuối vậy là xong

Còn bạn muốn sửa file bat thì bạn chuột phải vào nó > Edit sau đó bạn sửa gì thì sửa cho đã xong rồi save lại thế là xong

Ferrel

muốn tạo file cóa duôi là( .bat ) thì bạn mở notepat bạn cho nội dung vào như ý muốn, đóng notepad thì nó hỏi bạn có muốn save hay không bạn nhấn vào save lúc này nó hiện lên 1 bản để bạn chọn nơi cất nó

và trong menu save as type bạn chọn là all file ở menu file name bạn đặt tên cho nó là gì tùy xong bạn thêm .bat ở cuối vậy là xong

Còn bạn muốn sửa file bat thì bạn chuột phải vào nó > Edit sau đó bạn sửa gì thì sửa cho đã xong rồi save lại thế là xong Thank bác, nhưng nếu là cái đó thì em hỏi làm gì @@

Em đang hỏi cách chỉnh sửa dữ liệu của file dạng text bằng file .bat cơ

Vd: như này em có file là 123.txt ở trong thư mục newfolder (đường dẫn newfolder\123.txt)

Thì ở ngoài thư mục newfolder em tạo 1 file .bat. Em muốn thêm nội dung dữ liệu vào file 123.txt thông qua sự điều khiển của file .bắt mà em vừa tạo bằng các lệnh dos mà em vẫn chưa nghĩ ra là dùng lệnh nào.

Vừa thử "Edit Newfolder\123.txt -h" nhưng nó chỉ cho view mà không cho chèn thêm code.

Còn bạn muốn sửa file bat thì bạn chuột phải vào nó > Edit sau đó bạn sửa gì thì sửa cho đã xong rồi save lại thế là xong Thank bác, nhưng nếu là cái đó thì em hỏi làm gì @@

Em đang hỏi cách chỉnh sửa dữ liệu của file dạng text bằng file .bat cơ

Vd: như này em có file là 123.txt ở trong thư mục newfolder (đường dẫn newfolder\123.txt)

Thì ở ngoài thư mục newfolder em tạo 1 file .bat. Em muốn thêm nội dung dữ liệu vào file 123.txt thông qua sự điều khiển của file .bắt mà em vừa tạo bằng các lệnh dos mà em vẫn chưa nghĩ ra là dùng lệnh nào.

Vừa thử "Edit Newfolder\123.txt -h" nhưng nó chỉ cho view mà không cho chèn thêm code.

ninhxuannhan

Tức là bạn tính dùng code để thay đổi nội dung file phải không? + thêm text vào file có sẵn hả? Vấn đề là bạn chưa thể nghĩ ra được vì theo tui được biết, Microsoft chưa tạo ra các lệnh như thế.

Bạn nếu có mày mò trong Dos thì chỉ mày mò được những gì nó đang có, vì dos không được như VBA.

gvr_vergil

Tức là bạn tính dùng code để thay đổi nội dung file phải không? + thêm text vào file có sẵn hả? Vấn đề là bạn chưa thể nghĩ ra được vì theo tui được biết, Microsoft chưa tạo ra các lệnh như thế.

Bạn nếu có mày mò trong Dos thì chỉ mày mò được những gì nó đang có, vì dos không được như VBA. Em cũng nghĩ vậy. Thấy có 2 lệnh khả thi nhất là edit vs set. Edit thì không được, còn set là câu lệnh gán chuỗi vs biến cho text, nhưng vẫn chưa biết phải gán chuỗi ntn ? không thấy có hướng dẫn.

slimshady_9x

Bạn có thể chơi trò nối file được đấy...

... tui chỉ nói sơ sơ để khai thông kinh mạch cho bạn. Phần còn lại thì bạn tự tìm hiểu nhé.

Hì hì, đột nhập và phá hoại người khác = file .bat cũng lợi hại lắm nha. Có thể tấn công vô autoexec.bat sau đó cho run hàng loạt các thứ mà mình muốn, cho runonce khi đã vào windows. ...
Mod và Admin xin vui lòng không chém Mich nhé.

Các chủ đề có liên quan khác