Cuinn

Mình vừa cứu một con USB 32GB của hảng Duracell.
Định mang ra tiệm nhờ dịch vụ nhưng mình nghĩ đưa ra tiệm họ chặt chém chắc tới xương quá!
Vì vậy lý trí và niềm đam mê học hỏi không đầu hàng với số phận,mình luôn tâm niệm là "mình hãy luôn cứu mình trước khi trời cứu".

_ Có nhiều nguyên nhân gây lỗi cho USB như : Bị virut gây lỗi, lỗi phần cứng,do nhà sản xuất ,lỗi do con người....Có rất nhiều bạn bị lỗi USB, và kiếm phần mềm theo tên IC giao tiếp để chạy lại firmware nhưng vẫn không thành công. Điều này là do phần mềm không tương thích, xuất phát từ 1 trong 2 nguyên nhân sau:

1. Mỗi IC giao tiếp sẽ hỗ trợ nhiều loại flash, vì vậy ứng với mỗi loại flash thì nhà sản xuất phải điều chỉnh thông số vi lệnh trong firmware cho phù hợp với dung lượng, tốc độ ghi/đọc, độ dài trong một khung dữ liệu … mà flash cho phép. Như vậy cùng 1 IC giao tiếp nhưng không thể lấy firmware hỗ trợ flash này mà áp đặt cho flash khác được.

2.Mỗi nhà sản xuất USB thường điều chỉnh một chút mã lệnh, thông số trên cơ sở firmware gốc của IC giao tiếp (do nhà sản xuất IC giao tiếp cung cấp)

+ Vì 2 nguyên nhân trên, điều kiện để phần mềm firmware chạy thành công là:

1. Tìm đúng phần mềm tương ứng với hãng sản xuất, model USB.

2. Tìm đúng phần mềm tương ứng với loại flash (thường theo nhóm dung lượng).

Để khỏi mất thời gian, sau đây mình hướng dẫn các bạn nạp fimware cho 1 chiếc USB bị lổi.

Đầu tiên các bạn cắm USB vào máy để chạy phần mềm ChipGenius_v4_00_0023 để lấy thông số VID, PID và nhà sản xuất chip:

Ở đây tui sử dụng ChipGenius_v4:

down phần mềm ChipGenius:

Tiếp theo mình sử dụng trang :

để nhập mã VID và PID mà phần mềm ChipGenius _v4 vừa cung cấp.

Ở đây USB của mình 32GB có mã VID: 0B27 và PID:6998 và chip là:Alcor 12.12.14.00 ED3.

Tiếp theo ta nhấn đúp chuột vào ô khoanh đỏ download file về máy tính của các bạn.Ở đây tui dùng USB của hãng Duracell 32GB ,cái của các bạn hãng khác sẽ cho thông số khác:

Tới đây ta được fine nén ,dùng winrar giải nén ra ta được:

Nhấn Ok:

+Thẻ Type tui chọn :Hynix H27S4G6F2D(x16) vì USB của tui 32GB nên tui chọn (2x16=32 GB):

+Thẻ Mode:

Mode:Chọn Pure Disk,Partition Set :chọn 100%.

+Thẻ Infomation: VID : 0B27 ,PID : 6998.

Tiếp theo thẻ Bad Block, Other, UI Show tui để mặc định:

Cuối cùng ta nhấn Ok và trở ra màn hình lớn,lúc này ta tháo USB ra va lắp vào và nhấn Start để nạp firmware cho USB,tùy theo USB lớn ,nhỏ,máy mạnh yếu thì thời gian hoàn thành khác nhau.Như cái của tui chạy hơn 4 giờ :

Chúc các bạn thành công,nếu thấy hữu ích bấm Thank để khích lệ tinh thần.

Raymund

Hướng dẫn nạp firmware cho USB bị lổi "write protected"

cái link bạn đưa không tải được . mình cũng đang cần sửa lỗi USB

Ealadhach

để về cứu em 8GB của mình

ChipGenius_v4_00_0023 của bác em down về giải nén thì NIS chém luôn

Mình không thấy chỗ tải FW ở bước 4 bạn ạ

chaulac_nam

cái link bạn đưa không tải được . mình cũng đang cần sửa lỗi USB

Link này mình vừa kiểm tra bình thường mà bạn.Bạn restart máy và modum lại và download lại nha.

mykiss_2003

ChipGenius_v4_00_0023 của bác em down về giải nén thì NIS chém luôn Mình không thấy chỗ tải FW ở bước 4 bạn ạ Lưu ý với các bạn là nên tạm thời tắt các trình duyệt virut trước khi chạy phần mềm ChipGenius_v4 nha.Đảm bảo với các bạn file không có virut,trình duyệt virut nghi ngờ một số file nên nó thịt đó mà.

Bạn đọc kỷ cho mình khoanh đỏ lick đúp vào thì tải về máy tinh của bạn.

mr_chen

Lưu ý với các bạn là nên tạm thời tắt các trình duyệt virut trước khi chạy phần mềm ChipGenius_v4 nha.Đảm bảo với các bạn file không có virut,trình duyệt virut nghi ngờ một số file nên nó thịt đó mà.

Bạn đọc kỷ cho mình khoanh đỏ lick đúp vào thì tải về máy tinh của bạn.
Mình vào không có chỗ này bạn ạ, mình vào theo đúng chip usb của bạn cũng không có luôn, mà nó toàn tiếng nga, không có tiếng Việt như của bạn

Muir

Mình vào không có chỗ này bạn ạ, mình vào theo đúng chip usb của bạn cũng không có luôn, mà nó toàn tiếng nga, không có tiếng Việt như của bạn Bạn sử dụng trình duyệt google Chrome thì trang wed tiếng nga tự động dịch sang tiếng việt cho bạn.

munlai456

Thank ngay, bài viết công sức, ngại j không thank phát.

Lưu trang này tại TCN để sau này cứu hộ usb

herotroy1015

sao k có link down z bạn ??

VID: 0781

PID: 556B

đó là cái

USB của mình

bạn nào down được cái IP của mình thì Phần mềm qua mình nha ! face mình là :

thank !

pippi_0904

Bạn phải show nguyên cái thông tin bạn vừa chạy phần mềm ChipGenius_v4 mới giúp được bạn chứ.

Yong

Dùng cách này cứu USB bị lỗi ngon. Đây cũng là cách để "biến" USB 128 MB thành vài GB, thậm chí vài chục GB

Thoraldtun

Dùng cách này cứu USB bị lỗi ngon. Đây cũng là cách để "biến" USB 128 MB thành vài GB, thậm chí vài chục GB Biến sao hay z bạn, hazzz thật, spam mà cũng không đọc thử nội dung topic nói j

rainy_k7

nó là như thế đó bạn !

còn thông tin của cái USB của mình thì là đây

Akono

nó là như thế đó bạn !

còn thông tin của cái USB của mình thì là đây
Đúng là kiếm trên iflash không có hổ trợ USB của bạn,chuyện này cũng bình thường thôi,có lẽ bạn xài cái USB này là hàng đểu ...thành thật chia buồn cùng bạn,khuyên bạn nên ra cửa hàng tậu cái khác vậy!

Re: Hướng dẫn nạp firmware cho USB bị lổi "write protected"

có bác nào pro tìm giúp em cái iflash của hình ảnh sau đây . em tìm cả cả mà không ra . mong các bạn tìm giúp em . thank you các bạn nhiều !!!

Attachments

74,1 KB · Lượt xem: 3

tctuvan

Re: Hướng dẫn nạp firmware cho USB bị lổi "write protected"

Trích dẫn từ thanhtancomvn1407:
có bác nào pro tìm giúp em cái iflash của hình ảnh sau đây . em tìm cả cả mà không ra . mong các bạn tìm giúp em . thank you các bạn nhiều !!!

Bạn vào đây
Đánh vào tìm: VID 0951 PID: 1665 sẽ ra 1 loạt.
Bạn chọn đúng Cái Memory chip của bạn là SSS66696-B9, ĐÚng dung lượng GB của nó down về

DuyAnV

Link Download bản DOC
Do Drive thay đổi chính sách, nên một số link cũ yêu cầu duyệt download. các bạn chỉ cần làm theo hướng dẫn.
Password giải nén nếu cần: ket-noi.com | Bấm trực tiếp vào Link để tải:
:duel: :duel: :duel:. Thank chủ thớt

Các chủ đề có liên quan khác