ot_ngot2412

Hồi bắt đầu mình dùng máy năm 2004 mình chỉ biết và chỉ dùng Symantec Ghost, nhưng có thời gian ra mạng và tìm hiểu về Intenet(thông cảm hồi đó sv cùng kiệt không có tiền nối mạng), mình đã chọn Acronis True Image v8.0, thấy dùng khá ngon và đã chuyển hẳn sang dùng cái này từ năm 2006. Sau đó Acronis lên bản v9.0 mình vẫn dùng, nhưng sau thấy Symantec Ghost được mọi người dùng rộng rãi quá nên đã chuyển lại về Ghost, bẵng đi 1 thời gian, đến hôm nay mình lại quay lại về sài Acronis.

Cảm nhận đầu tiên khi sài lại Acronis là đặc biệt ấn tượng về giao diện của nó, trông rất tuyệt .

Sau đây là 1 vài nhận xét mang tính cá nhân, và khách quan của mình với 2 phần mềm trên, các bạn bàn luận nên trên cơ sở công bằng mà nhận xét.
Acronis True Image

+ Giao diện đẹp và thân thiện

+Menu ngữ cảnh dễ dùng, ít gây nhầm lẫn

+Làm việc trực tiếp trên Windows, trên phân vùng Acronis Seciry Zone(ASZ), hay CD Boot.

+Khác với các phiên bản 8.0, 9.0, mình không biết là từ phiên bản bao nhiêu nữa(vì không được thử hết), phiên bản hiện tại mình đang dùng là 14.0.5519 Final Có thể backup ra phân vùng ổ C, D mà không cần tạo phân vùng riêng. Cái này hồi trước bắt buộc phải lưu file ảnh vào phân vùng ASZ, đồng nghĩa với việc phải tạo thêm 1 phân vùng ASZ.

+Cơ chế backup auto, backup online, incresize….
Symantec Ghost

+Giao diện đồ họa ít thay đổi từ thời Napoleon đến giờ vẫn vậy(Phiên bản chạy trên Dos)

+Các phiên bản ghost về sau đã khắc phục được lỗi không nhận chuột quang. Cái này với mình vô nghĩa vì mình chẳng bao giờ dùng Chuột khi ghost, đơn giản vì trình điều khiển chuột của nó quá tệ.

+Từ sau phiên bản ghost 8.3, ghost đã thông minh hơn khi không backup pagefile và hibernate file (Một cải tiến về mặt chất lượng). Hồi trước đó muốn tạo ghost thì phải rove pagefile trước khi tạo ghost, nếu không muốn bản ghost bị chương phình.

+Chất lượng ảnh khá tốt do sử dụng cơ chế backup sector thay vì backup file system (cái này cũng giống acronis).

+Phổ biến rộng rãi đối với dân KTV và các bạn nào có chút hiểu biết cơ bản về máy tính.

+Do sử dụng các hàm lệnh nên dễ dàng biên tập, chỉnh sửa để sử dụng vào các mục đính khác, ví dụ auto ghost, auto backup to D…

Thử nghiệm và đánh giá:

Thử nghiệm quá trình tạo ảnh và tời ảnh, mình thực sự rất ấn tượng với Acronis:

(Phiên bản dùng để test: Acronis True Image Home 2011 v14.0.5519 Final & Symantec Ghost v11.5.1.2266)

-Thử nghiệm về dung lượng tạo ảnh với ổ C, (không kể page file và hibernate file) có dung lượng 11.8Gb khi tạo ảnh với Ghost 11.5.2266 ảnh tạo ra là 4.8Gb, Acronis ảnh tạo ra là 5.16Gb, chênh nhau 368Mb, hoàn toàn chấp nhận được

-Thử nghiệm về tốc độ TẠO ẢNH: Ghost mất 22’, Acronis mất 9’, chênh nhau đáng kể đó chứ

-Thử nghiệm với tốc độ TỜI ẢNH: Ghost mất 18’, Acronis mất 6’ Quả là kinh ngạc.

- Ngoài ra còn một vài chức năng của Acronis và Ghost chạy trên nền Windows nữa nhưng mình không thử vì mục đích chính của chúng ta chỉ là tạo ảnh và tời ảnh mà thôi.

Lưu ý: Phiên bản Acronis True Image Home hiện tại, mới nhất tính đến 8-12-2010 là v14.0.5519, trước đó có bản v14.0.6574 mới hơn nhưng là bản Beta, do trục trặc kỹ thuật nên đã bị gỡ bỏ ra từ trang chủ acronis, những bạn nào đang sài bản đó xin hãy lên trang chủ download lại bản 14.0.5519.

Link tải:
Symantec Ghost 11.5.1.2266 For Dos
Symantec Ghost v15.0 For Windows
Hoặc:
Acronis True Image Home 2011 v14.0.5519 Final
Hoặc: Upgrate: Acronis On HDD 2011(Hot)

Bổ xung hình ảnh về giao diện cho anh em tham khảo:
Ghost For Windows:

Ghost For Dos:

Acronis For Windows

Acronis with CD hay phân vùng ASZ

latdat1906

Rất Thank bạn đã so sánh,thật sự mình cũng phân vân nhưng đọc xong bài viết thì quyết định chuyển sang xài Arconis cho nó pro.cũng giống như mọi người chuyển sang xài windows 7 thay vì cỗ hữu xài windows XP,hiii

sailamkhi_yeu25

Rất Thank bạn đã so sánh,thật sự mình cũng phân vân nhưng đọc xong bài viết thì quyết định chuyển sang xài Arconis cho nó pro.cũng giống như mọi người chuyển sang xài windows 7 thay vì cỗ hữu xài windows XP,hiii Từ lúc sài mình sài lại Acronis, cảm giác luột thật, không phải đợi 20p để ngồi tời lại file ghost nữa, mà chỉ cần vài phút tời lại file TIB thôi

lovelyemmy_2308

Nghe cũng hấp dẫn đấy.nhưng mình quen Ghost mất rồi.

bạn có thể hướng dẫn cách làm Acronis True Image cụ thể nha

mình hơi ngu tí.mọi người thông cảm

p3h30_h4ppj

Nghe cũng hấp dẫn đấy.nhưng mình quen Ghost mất rồi.

bạn có thể hướng dẫn cách làm Acronis True Image cụ thể nha

mình hơi ngu tí.mọi người thông cảm Ặc, trên mạng có quá nhiều hướng dẫn rồi, bạn download nó về rồi dùng google mà search cách dùng nhé, rất đơn giản thôi

cái này hay đấy, trước mình đã thử với XP! Nhưng giờ làm thử với Win7 có được hem ta? Bạn tạo ảnh XP hay là Win7 vậy? Thank trước nhé

Coy

cái này hay đấy, trước mình đã thử với XP! Nhưng giờ làm thử với Win7 có được hem ta? Bạn tạo ảnh XP hay là Win7 vậy? Thank trước nhé Mình tạo ảnh với Windows 7

Vayle

khi e bung file ảnh win7 bằng TrueImage thì máy báo lỗi.nhứt là laptop dell. nó bắt bỏ đĩa vào fix mới xài được.sau một thời gian thì thông báo lỗi đó lại hiện ra.sao kỳ dvậy ta?comment giùm e nha.thanks các pro nhiều

Ponnie_Jinnie

khi e bung file ảnh win7 bằng TrueImage thì máy báo lỗi.nhứt là laptop dell. nó bắt bỏ đĩa vào fix mới xài được.sau một thời gian thì thông báo lỗi đó lại hiện ra.sao kỳ dvậy ta?comment giùm e nha.thanks các pro nhiều Ko hiểu bạn nói đó là lỗi gì luôn, mình sài acronis từ hồi bản 8.0 đến giờ mà chưa gặp 1 lỗi gì cả

Giorgio

Tính làm cái 1 file .tib all main bằng Acronis mà lười quá không tìm. không biết có làm được không nhỉ

minhtuan_29

Tính làm cái 1 file .tib all main bằng Acronis mà lười quá không tìm. không biết có làm được không nhỉ Chân thành khuyên bạn, nếu định làm 1 file ảnh all main thì nên sử dụng ghost.

mình từ trước đến giờ toàn dùng Norton Ghost,chẳng hiểu sao máy thằng bạn mới coong vửa mua về tạo file Ghost xong lần sau dùng lại hỏng,mà khi dùng máy nào yếu phần cứng thường Ghost hỏng,không các bạn thế nào,chắc chuyển qua dùng thử Acronis xem thế nào

mình từ trước đến giờ toàn dùng Norton Ghost,chẳng hiểu sao máy thằng bạn mới coong vửa mua về tạo file Ghost xong lần sau dùng lại hỏng,mà khi dùng máy nào yếu phần cứng thường Ghost hỏng,không các bạn thế nào,chắc chuyển qua dùng thử Acronis xem thế nào Mình dùng ghost thì không gặp trường hợp nào như bạn nói, nhưng cũng thấy và cũng có nghe nói một vài trường hợp ghost bị lỗi như vậy, mình cũng chẳng rõ nguyên nhân, chỉ biết là dùng acronis thì ngon lành, chẳng thấy lỗi gì

Mitchel

Lúc mình mới mua máy,trong máy đã có sẵn 1 file backup.tib!

chắc do anh kỹ thuật viên tạo cho mình,khổ nỗi anh tạo mà chẳng nói năng gì cho mình cả,thành ra khi mình sử dụng máy mình thấy lạ khi thấy 1 file to dùng (hơn 2Gb) mà lại chả chương trình nào đọc được!lên mạng search thì nó mới ra acronis,từ đó vọc vạch vài hôm mới hiểu được nó là cái gì?

Còn Norton ghost,mình không muốn tìm hiểu vì đã xem qua mấy bức ảnh giới thiệu về norton ghost,thú thật nhìn mà phát ngán!acronis là ổn rồi!

Bản acronis 14.6574 mình đang dùng boot CD của nó thấy cũng chả có lỗi gì?

Và phiên bản mới nhất bây giờ là:
Acronis True Image Home 2011 (English) Build # 6597

hienhuyndai1368

cho mình hỏi chút.trước giờ toàn dùng ghost,gặp nhiều lỗi như file ghost hỏng không ghost được,file ghost tạo ra bị 0 kb.h muốn thử acronis nhưng có dùng lại được những file ghost .GHO được ko.thank

Lúc mình mới mua máy,trong máy đã có sẵn 1 file backup.tib!

chắc do anh kỹ thuật viên tạo cho mình,khổ nỗi anh tạo mà chẳng nói năng gì cho mình cả,thành ra khi mình sử dụng máy mình thấy lạ khi thấy 1 file to dùng (hơn 2Gb) mà lại chả chương trình nào đọc được!lên mạng search thì nó mới ra acronis,từ đó vọc vạch vài hôm mới hiểu được nó là cái gì?

Còn Norton ghost,mình không muốn tìm hiểu vì đã xem qua mấy bức ảnh giới thiệu về norton ghost,thú thật nhìn mà phát ngán!acronis là ổn rồi!

Bản acronis 14.6574 mình đang dùng boot CD của nó thấy cũng chả có lỗi gì?

Và phiên bản mới nhất bây giờ là:
Acronis True Image Home 2011 (English) Build # 6597 Đã lên Build 6597 rồi à, để test thử xem đã, nhưng trước mắt lên trang chủ download thấy dung lượng bằng bản 5519

cuongvinh03

khi bung file *.tib của Acronis e bị lỗi như hình dưới đây. không biết sao lại có lỗi như thế? mong các pro comment chỉ dẫn ạh.thanks mọi người

khi bung file *.tib của Acronis e bị lỗi như hình dưới đây. không biết sao lại có lỗi như thế? mong các pro comment chỉ dẫn ạh.thanks mọi người
Mình nghĩ có 2 nguyên nhân:

1.Quá trình bạn cài windows bị lỗi, sau đó backup file ảnh lỗi đó

2.Quá trình taọ ảnh bằng Acronis của bạn có vấn đề về mặt kỹ thuật, bạn nên xem lại hướng dẫn sử dụng Acronis rồi làm lại nhé.

Các chủ đề có liên quan khác