Aethelweard

chế độ boot trong mạng lan là gì

chế độ này là để dùng khởi động máy từ xa, giống như hôm nọ có topic "máy mình bị ma nhập" nếu tắt chế độ này đi thì không thể khởi động qua mạng được. Đây là sự đoán mò của mình vậy thôi. Nếu không đúng thì các bạn có thể chỉnh lại mình xin sữa và học thêm

yoonhox

thớt có thể gợi ý giúp mình vài cách tối ưu windows xp được ko, thấy máy cứ chậm dần ,chán quá Bạn tham khảo topic này mặc dù là win7 nhưng làm bên XP cũng được

tool cho xp đây:

p/s: nếu rảnh thì mình có thể giúp bạn chỉnh qua teamview, hay nếu có viễn khách nào đi ngang qua có thể nhờ giúp. Nhớ chỉ được inbox id và pass chứ không được để công khai trên này

Derek

bạn nói rõ hơn được không, có thể hướng dẫn mình bằng hình ảnh được không, chế độ boot trong mạng lan là gì, với lại kiến thức có hạn nên mình không giám vào nghịch bios... thank Hiện tại mình không có máy để test trên máy ảo nên không cung cấp hình cho bạn được. Bạn không cần e sợ về bios đâu, cứ nghịch thử vì nó luôn có chức năng khôi phục về mặc định để chữa cháy, bạn nghịch sao cũng được nhưng nhớ đừng học đòi người ta up bios vì nếu không rành thì rất khó sử lý sau này. Nhớ không nhầm thì chức năng đó tên là boot from network, bạn thử tìm trong bios và disable nó đi, cũng không khó tìm đâu bạn,chịu khó dịch tiếng anh là bạn biết được kha khá rồi, chúc may mắn

bachduyanh1302

Giải quyết các vấn đề về cài đặt hệ điều hành. Một chủ đề quá rộng, luôn hot. Cài đặt song song windows chỉ là một phần trong cài đặt HĐH. Mình tán thành việc chúng ta vào đây để thắc mắc, chia sẻ, giải quyết các vấn đề về cài đặt HĐH. Để topic có giá trị thiết thực, đề nghị chúng ta tập trung comment đúng trọng tâm, tránh spam (dù vô tình). Mình sẽ ưu tiên topic này mỗi lần vào VNZ. Mình rất thích ý kiến của bạn nhé, đúng là cứ nghĩ đơn giản chỉ là cài windows nhưng mà thực sự nó cũng chả đơn giản tý nào đối với người mới dùng thậm chí đến thâm niên 1 tuần cài 1 lần như mình nhiều khi đơ đơ còn va vấp vào ối vấn đề khi cài

Biaiardo

Hình như máy chậm load windows là bịnh của Dell khi dùng khoảng 1 năm, mình đã từng gặp những máy khởi động, chờ ở Logo Dell từ 5-10' thậm chí đến 30'. Mình còn nhớ những cách giải quyết chung chung như sau:

- Chỉnh Bios load Default, sau đó chỉnh First boot từ HDD.

- Trừ partition chứa dữ liệu, còn lại delete tất cả các partition xong tạo lại rồi cài Win.

- Vệ sinh toàn bộ máy.

Dell đã chậm trong giai đoạn từ lúc bắt đầu nhận dạng các thiết bị, tìm first boot để trao quyền... Phần nhiều các máy khi đã chậm thì boot bằng CD vẫn chậm... do đó chúng ta loại trừ windows bị lỗi, ổ cứng lỗi...

Bạn có thể thử boot máy bằng CD hay USB để xác định HDD có liên quan hay không.

Trình độ Anh ngữ có càng tốt, kém cỏi cũng chẳng ảnh hưởng gì đến việc gia nhập Team. Bạn xem bao nhiêu người giỏi tiếng Anh khi cài đặt, sử dụng máy. Mình có một cháu bé 4 tuổi siêu quậy, sử dụng máy từ XP cho đến windows 8, Laptop, PC, máy tính bảng... cực nhuyễn- mà cháu nào có biết ABC là gì . Cháu mình nó 3 tuổi dùng Ip của bố nó như siêu nhân trong khi thực tế cho mình dùng mình còn dò dẫm từng tý chứ chả đùa, nhiều khi nhận thức bằng nhiều yếu tố chứ không quan trọng đến là có biết tiếng ngoại ngữ hay không nhỉ? mình cũng nói thật là hồi là sinh viên bỏ thời gian đi học tiếng anh 2 năm nhưng giờ cũng vẫn chỉ là số 0 (Toàn trốn đi chơi bỏ học)

Phillip

Mình rất thích ý kiến của bạn nhé, đúng là cứ nghĩ đơn giản chỉ là cài windows nhưng mà thực sự nó cũng chả đơn giản tý nào đối với người mới dùng thậm chí đến thâm niên 1 tuần cài 1 lần như mình nhiều khi đơ đơ còn va vấp vào ối vấn đề khi cài Cài đặt HĐH khi nó mà chịu dợt thì không từ một ai. Mới vật theo mới còn "lão làng" thì dợt theo "lão làng". Cách đây vài tháng chính mình đã xách cái laptop mới cứng chạy cùng làng giáp xứ vì máy chạy UEFI-GPT mà mình lại ngu khi dùng phần mềm chia partition được quảng cáo là chạy được trên UEFI-GPT. Nhờ vậy mình tích lũy được khá nhiều kinh nghiệm về xử lí, cài đặt windows UEFI-GPT và thao tác trên ổ GPT trong lẫn ngoài Win.

Cài đặt HĐH khi nó mà chịu dợt thì không từ một ai. Mới vật theo mới còn "lão làng" thì dợt theo "lão làng". Cách đây vài tháng chính mình đã xách cái laptop mới cứng chạy cùng làng giáp xứ vì máy chạy UEFI-GPT mà mình lại ngu khi dùng phần mềm chia partition được quảng cáo là chạy được trên UEFI-GPT. Nhờ vậy mình tích lũy được khá nhiều kinh nghiệm về xử lí, cài đặt windows UEFI-GPT và thao tác trên ổ GPT trong lẫn ngoài Win. Hệ thống windows UEFI-GPT này thì mình chịu, có quá ít hiểu biết về nó, xin được chỉ giáo

ome419

Cài đặt HĐH khi nó mà chịu dợt thì không từ một ai. Mới vật theo mới còn "lão làng" thì dợt theo "lão làng". Cách đây vài tháng chính mình đã xách cái laptop mới cứng chạy cùng làng giáp xứ vì máy chạy UEFI-GPT mà mình lại ngu khi dùng phần mềm chia partition được quảng cáo là chạy được trên UEFI-GPT. Nhờ vậy mình tích lũy được khá nhiều kinh nghiệm về xử lí, cài đặt windows UEFI-GPT và thao tác trên ổ GPT trong lẫn ngoài Win. Bạn còn có cái mà test kiểu đấy, tớ có khi về lừa lừa cho cô em gái mất dữ liệu phát xong gạ nó cho mình dùng máy để test kiểu này cho đỡ sợ. Máy mình toàn dữ liệu quan trọng trong khi cô em mình thì toàn phim là phim @@ Mất phim không tiếc bằng mất dữ liệu

À mà bạn có thể hướng dẫn cung cấp cụ thể về UEFI-GPT mình cũng ngu về cái này quá

À mà bạn có thể hướng dẫn cung cấp cụ thể về UEFI-GPT mình cũng ngu về cái này quá Nếu UEFI, GPT là gì thì bạn nên tìm đọc trên bách khoa toàn thư WikiPedia:

Còn cụ thể bạn cần gì về UEFI-GPT thì mình sẽ trao đổi thêm.

cobehayquay246

Bạn còn có cái mà test kiểu đấy, tớ có khi về lừa lừa cho cô em gái mất dữ liệu phát xong gạ nó cho mình dùng máy để test kiểu này cho đỡ sợ. Máy mình toàn dữ liệu quan trọng trong khi cô em mình thì toàn phim là phim @@ Mất phim không tiếc bằng mất dữ liệu

À mà bạn có thể hướng dẫn cung cấp cụ thể về UEFI-GPT mình cũng ngu về cái này quá UEFI-GPT ?

Nó là cái j z nhỉ
tuannhain giải thik dùm m đi, hok bít nó là cái j nữa

kid.heavensent

Chờ xác nhận của hoquyly14112, sẽ đưa câu trả lời này lên #1 nếu giúp được bạn

p/s: comment này sẽ được del khi hoquyly14112 xác nhận đã được giúp!
"Thank ketnooi.com/forum Support Team đã giải đáp, mình đã giải quyết được vấn đề".. vào chỉnh bios giờ thì ngon lành rồi

huyenam

UEFI-GPT ?

Nó là cái j z nhỉ
tuannhain giải thik dùm m đi, hok bít nó là cái j nữa Mình đã gộp chung: UEFI boot Bios, ổ cứng thiết lập GPT. Mình đã quen dùng UEFI-GPT để chỉ máy chạy windows 8 (hay windows 7) 64bit vì cả 2 không thể tách rời nhau. Khi boot UEFI mới nhận được ổ cứng thiết lập GPT. Ngược lại muốn chạy được ổ GPT thì phải boot từ UEFI. Ở trên mình đã đưa link UEFI, GPT là gì.

nonlimit

Về vụ UEFI-GPT toàn thấy tuainhan support không, xin trích các comment của bạn ấy của những topic khác:

1. USB bạn phải được tạo boot riêng cho UEFI với bản cài đặt là windows 7 64bit mới nhận được ổ GPT.

2. Trước khi cài đặt, bạn vào Bios và tắt Security boot.

3. Bạn dùng UEFI-GPT để cài windows 7 thì được gì so với bao nhiêu phiền toái bạn sẽ gặp sau này? Nếu không cần thiết mình khuyên bạn nên chuyển về Legacy (CSM) boot và cài đặt trên ổ MBR tiện lợi hơn. Còn nếu không thì bạn cài windows 8 64bit trên ổ GPT hợp lí hơn. Mình đang dùng con DELL 5521. Chẳng hiểu sao cứ sao "khi loading file xong thì treo máy ở 4 lá cờ" và không thể cài được!

Mình muốn hỏi và theo bạn thì UEFI-GPT hay Legacy-MBR sẽ tốt hơn? Thanks Trả lời:
- Bạn có tắt Security boot ở Bios? Vì windows 8 sẽ không cho bạn cài thêm HDH nào trên ổ GPT nên bạn khó mà cài được windows khác. Trừ phi bạn đang dùng một ổ GPT trắng chứ không thì rắc rối dài dài. Mình dùng cách của mình là boot bằng đĩa cài đặt (hay USB HDD boot UEFI) Win8 64bit, chọn cài đặt mới, đến phần chọn partition để cài đặt mình delete tất cả các partition (chỉ giữ lại ổ chứa dữ liệu) sau đó thoát và boot bằng DVD hay USB HDD UEFI, cài đặt windows 64bit khác.

- Mình nói theo nhận xét của mình (có tham khảo + kinh nghiệm), hiện tại dùng UEFI boot và cài windows 7 trên ổ GPT chẳng được lợi gì, ngược lại gặp rất nhiều phiền toái, mình dẫn ra một vài cái: Không thể cài thêm HDH, khi lỗi không vào được Win, chẳng có phương tiện nào để cứu hộ, Hiren boot hoàn toàn không thao tác được trên ổ GPT. Bạn phải dùng chính USB boot UEFI có tích hợp Win7PE 64 bit+các phần mềm. Ngay cả việc đơn giản là dùng phần mềm chia ổ đĩa cho GPT có khi còn bị lỗi... rồi chuyện ghost GPT nữa... Tóm lại để cài đặt thành công windows 7 64bit GPT bạn lưu ý các điểm sau đây:

- USB HDD boot EUFI có tích hợp bộ cài đặt windows 7 64bit. Một USB được tạo thành công phải đưa bạn đến phần chọn partition cài đặt. Bạn cần xem lại từ đây.

- Bạn phải tạo một Unallocated gồm C và các phân vùng hệ thống (delete C và các phân vùng trước nó). Có thể dùng diskpart khi cài đặt cũng được. Đây chính là chìa khóa (+việc Disable security boot).

- Có lẻ vì mình luôn xử lí các partition trước khi vào cài đặt nên giờ đây mọi việc tương đối ổn. Mình sợ nhất là trường hợp ổ GPT bị lỗi do dùng phần mềm thao tác trên partition.

Nguồn:

ya_hoo

Tình cờ phát hiện Có gì không bạn, nếu có đóng góp gì cho topic xin cứ tự nhiên, rất mong nhận được góp ý của bạn. Topic vẫn đang trong quá trình hoàn thiện nên xin thông cảm vì nhiều phần chưa cập nhật được!

p/s: comment này sẽ được xóa trong 72h tiếp theo, hay sau khi nhận được góp ý

disney_showroom

chìm sâu quá moi nó lên Vẫn đang hoàn thiện bạn, đợi xong xuôi hết cả rồi moi nó lên làm một quả cho hoành tráng

hoangthuyljnh

Những ý kiến hay và thiết thực chủ top nên update thêm ở #1 để ae cần đến sẽ dễ dàng tìm kiếm trong đống cmt thảo luận+ spam hỗn độn

Những ý kiến hay và thiết thực chủ top nên update thêm ở #1 để ae cần đến sẽ dễ dàng tìm kiếm trong đống cmt thảo luận+ spam hỗn độn Mình làm rồi bạn nó nằm chỗ click vào để xem to lù lù kìa, bạn click vào đó để xem

Các chủ đề có liên quan khác