Jordain

giỏi quá vậy thì hỏi quái làm gì nữa

dù cho nó hỗ trợ cắm nóng thì cũng không được đang bật máy mà mò mò vào cái main, nếu muốn chết chip hay chết người thì cứ thoải mái nhé

ổ cứng mới hỗ trợ AHCI thì cho phép cắm nóng chứ ổ cũ thì cắm thế nào được Đã có hỗ trợ cắm nóng (Hot Plug)rồi thì người ta đã tính toán hết cả rồi,không chết ai cả.Cái main hỗ trợ AHCI chứ không phải ổ cứng mới hay cũ nhé.hehe

anhkiethoalan

à mà sao cài Win7 lên ổ GPT hay vậy ? Nếu cài windows 7 trên Main không hỗ trợ boot UEFI thì ổ cứng format theo chuẩn MBR,nếu cài win7 trên Main có hỗ trợ UEFI,sata AHCI,thì format theo kiểu GPT nó sẽ boot nhanh hơn MBR thôi.

Tớ trước dùng được như thế mà nhưng giờ dùng laptop thì chịu không thử được Không phải thế đâu,tui đoán là bác cài win7 format ổ cứng chuẩn MBR rồi,nếu định dạng ổ cứng chuẩn GPT thì đĩa boot phải hỗ trợ boot UEFI nữa,đĩa boot thường không boot được nhé,em thử rồi mà không được đấy thôi.

Đã có hỗ trợ cắm nóng (Hot Plug)rồi thì người ta đã tính toán hết cả rồi,không chết ai cả.Cái main hỗ trợ AHCI chứ không phải ổ cứng mới hay cũ nhé.hehe chế độ cắm nóng phù hợp cho những ổ cứng cắm ngoài, chứ mở máy ra mà cắm là điều cấm kị

bởi cắm vào bên trong máy dễ động chạm vào các thiết bị khác như RAM, CPU, VGA, cáp HDD... là những thứ dễ bị lỏng => treo máy hay hư thiết bị

tay tiếp xúc vào chip có thể gây hư chip, chạm vào nguồn điện gây nguy hiểm tính mạng

bạn thử gắn ổ ATA vào main đó xem có cắm nóng được không thì biết

bạn xài win7 32 hay 64bit ? chỉ có Win8 mới hỗ trợ ổ GPT và MBR gắn chung, và phải vào disk management import vào mới được

Có lẽ em phải dùng đĩa boot CD win8PE có hỗ trợ UEFI mới vào được,em đã burn ra đĩa rồi nhưng chưa có dịp để xài nó.

Hildbrand

Từ hôm qua đến giờ mình bận nên không vào VNZ lâu được. Có cái bạn hiểu đúng nhưng có cái bạn nhầm lẫn:

1. Mình Thank bạn đã thêm một bằng chứng về việc cài windows 7 64bit trên máy UEFI-GPT. Mình đã từng cài rồi trên vài máy nhưng nói ra có mấy ai tin.

2. Đúng là khi máy đã cài AHCI thì ta hoàn toàn có thể cắm rút nóng

3. Bạn hiểu nhầm: GPT, MBR không cùng có trên một-ổ-cứng chứ một máy hoàn toàn có thể có nhiều HDD được thiết lập khác nhau. Một kiến thức nữa chắc cũng giúp ích cho bạn là với những HĐH cho dù không cài được trên ổ GPT (đang cài trên MBR) vẫn có thể nhận, đọc, ghi trên ổ GPT (Linux, Mac OS X, Windows Server 2003 SP1, Windows Vista, Windows 7, Windows XP Professional x64,... )

4. Máy cài windows trên GPT vẫn nhận ổ MRB bình thường. Nguyên nhân gây lỗi trên có thể vì ổ bạn có cắm cờ boot trong MBR (có chứa HĐH). Nếu được bạn nên dùng một HDD-MBR chỉ chứa dữ liệu.

5. Bạn thử cách sau:

- Cắm ổ cứng vào main, khởi động lại máy, vào Bios xem ổ cứng MBR nằm ở vị trí nào, chuyển nó xuống dưới cùng của Menu boot.

- Tìm Security boot, Disable.

- Khởi động lại máy.

- Nếu khi khởi động bị lỗi thì chắc chắn bạn phải tạo lại MBR cho ổ cứng (Win7, GRUB4DOS). Bạn yên tâm, việc Rebuild MBR không mất dữ liệu (chỉ khi nào clear MBR thì mới... nguy hiểm).

Các chủ đề có liên quan khác