Việc cài đặt phát wifi bằng trên windows 7 cực kì đơn giản, giúp bạn nhanh chóng chia sẽ internet với các

máy tính lân cận hay để kết nối wifi cho điện thoại. Với bài hướng dẫn này bạn sẽ mất chưa quá 3′ để thực hiện các

thao tác và biến laptop của bạn thành nguồn chia sẽ wifi thực thụ. Yêu cầu: Laptop sử dụng windows 7

Bước 1: Vào Start -> Chọn Control Panel -> Network and Sharing.

Bước 2: các bạn chọn Set up a new connection or network như khung màu đỏ của hình bên dưới

Bước 3: Xuất hiện hộp thoại Set Up a Connection ỏ Network -> Tìm và Chọn Set up a wireless ad hoc ( computer to computer) network -> bấm Next.

Bước 4: đợi trong giây lát

Bước 5: ở Khung này các bạn lưu ý Network name: các bạn đặt tên hiển thị của wifi ví dụ như mình đặt là " tùy bạn "
Serucity type: Bấm chọn WEP.
Security key: Đây là mật khẩu wifi các bạn điền vào 5 số. Khi người khác muốn sử dụng wifi của bạn cần có mật khẩu.

Sau khi điền xong các bạn bấm Next

Bước 6: các bạn Turn on Internet connection sharing nếu muốn chia sẽ wifi hay không thì bấm Close.

Và đây là kết quả sau khi cài đặt.

Update: Bước cuối cùng: Vào lại Start -> Chọn Control Panel -> Network and Sharing -> Change adapter settings

chọn Local Area Connection và Wireless Network Connect click chuột phải vào và chọn Add to Bridge. Nếu thực hiện không được bạn bật wifi lên cho 1 máy khác kết nối sau đó làm lại bước này để kết nối mạng dây và wifi mà bạn đang phát để không bị rớt khi đang sử dụng. Khi nào có biểu tượng Network Bridge xuất hiện tức là thành công.

Xem demo bên dưới ( hình hơi lằng nhằng do mình cài VMware nên các bạn để ý tên của 2 cái Local Area Connection và Wireless Network Connect có tên của card mạng bạn đã cài đặt nhé).

Hướng dẫn thêm: nếu trong lúc bạn tạo kết nối Bridge mà xuất hiện lỗi "to create a Network Bridge, you must select at least two LAN or High-speed internet connections that are not being used by internet connectinons sharing” -> Click vào biểu tượng mạng và Disconnect Wifi -> Thực hiện lại thao tác trên bảo đảm thành công 100%.

Làm sao để ngắt wifi?

- rất đơn giản bạn chỉ cần bấm vào biểu tượng mạng và nhấp chọn tên wifi và chọn Disconnect để ngắt.

kết nối cho điện thoại như thế nào?

Để kết nối cho điện thoại: Bạn click phải vào biểu tượng Connection ở phía dưới thanh Taskbar.

Chọn Open Network and Sharing Center. Click vào Connections wifi. Chọn Details. Bạn sẽ thấy mục IPv4 Address.

=> Ghi nhớ địa chỉ IPv4 Address.

Mở điện thoại của bạn, nhấn Menu –> Settings –> Wireless & Networks –> Mở Wifi và chọn Wifi Settings

–> Chọn vào trạm phát sóng có tên mà bạn đã tạo ở trên, nhấn Connect và gõ password. Sau đó nhấn Menu –> Advanced –> Check mục Use static IP

IP address: bạn gõ 192.168.1.123 (như hình trên dùng dãy IP 192.168.137. Nghĩa là giống 3 số đầu, khác số cuối)

Gateway: 192.168.1.4 (như địa chỉ ở bước 2)

Netmask: 255.255.255.0

DNS1: 8.8.8.8

DNS2: 8.8.4.4

Nhấn Menu –> Save.

Chúc các bạn thành công…!

mntvinh

Bạn ơi sao kì vậy loptop đã phát wifi rồi nhưng điện thoại lúc nhận lúc không

bạn có thể hướng dẫn mình làm không mình sài đt LG P920

có gì bạn nhấn tin qua nick yhao này nha: tuyet.trang88

blackskyls6789

Không được bạn ơi!Tạo cái kết nối do mình tạo được rồi nhưng lại không có mạng.Laptop và đt cũng không thấy kết nối do mình tạo luôn ( _ _ )!

babylovemimy

các bạn làm đùng trình tự chưa có bỏ bước nào không, bạn xem lại thử nha, chúc bạn thành cồng

Thearl

ban oi minh khong co set up an ad hoc lam sao de co lại ban xài windows máy, có rack ko, bạn có bặt wifi lên chưa, máy bạn có nhận được wife không.

bạn kiểm tra kĩ lại nhé, chúc bạn thành công

mydreamhacker

Minh phat duoc wifi rồi nhưng dthoaij không nhận đươc mặc dù minh kug thay doi ip tĩnh trong dt luon roi

Clustfeinad

bạn cho mình hỏi câu này được không ví dụ nhà mình có wifi có cả laptop với điện thoại smart khi bật wifi lên thì cả laptop và smart phone đều sài được cần gì phải lấy laptop phát làm gi bạn chỉ rõ cho mình với thank

naka67nhh

bạn cho mình hỏi câu này được không ví dụ nhà mình có wifi có cả laptop với điện thoại smart khi bật wifi lên thì cả laptop và smart phone đều sài được cần gì phải lấy laptop phát làm gi bạn chỉ rõ cho mình với thank không ai trả lời à

up

Các chủ đề có liên quan khác