Dayne

cty em là cty thiết kế kiến trúc, tài sản cố định chủ yếu chỉ là máy vi tính nhưng thực tế công ty toàn mua máy cũ của tư nhân nên bất có hđ, chứng từ gì hợp lệ (mua bán trao tay), nên trong sổ theo dõi tài sản cố định em bỏ trống thế có được bất ạ?Chỉ có một cái máy in, một cái máy fax (tổng giá trị chỉ hơn 5triệu) là có hđ vat nên e cho vào công cụ công cụ để phân bổ thôi.Mong a (chị) cho e ý kiến xem nếu DN trong sổ TSCĐ k có gì thì có được bất ạ?

Andrey

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 cty em là cty thiết kế kiến trúc, tài sản cố định chủ yếu chỉ là máy vi tính nhưng thực tế công ty toàn mua máy cũ của tư nhân nên bất có hđ, chứng từ gì hợp lệ (mua bán trao tay), nên trong sổ theo dõi tài sản cố định em bỏ trống thế có được bất ạ?Chỉ có một cái máy in, một cái máy fax (tổng giá trị chỉ hơn 5triệu) là có hđ vat nên e cho vào công cụ công cụ để phân bổ thôi.Mong a (chị) cho e ý kiến xem nếu DN trong sổ TSCĐ k có gì thì có được bất ạ? công ty mà bất có nhà cửa, vănphòng chốnggì sao?cái đó là TSCĐ chứ còn gì nữa...

Nethanel

Trích: Nguyên văn bởi phuongthu công ty mà bất có nhà cửa, vănphòng chốnggì sao?cái đó là TSCĐ chứ còn gì nữa... Họ đi thuê vănphòng chốngthì lấy đâu ra hả Phuongthu. Có phải cứ là cty là phải có quyền sở có một cái vănphòng chốnghay 1 cai nhà đâu. Cty mình cũng vậy nè. Chẳng có cái gì đáng giá để làm tscđ cả. Như vậy cũgn có sao đâu. Không lẽ bất dùng đến nhưng cứ phải mua về bỏ đó để có tscđ hả?

suzuki_vn

Trích: Nguyên văn bởi phuongthu công ty mà bất có nhà cửa, vănphòng chốnggì sao?cái đó là TSCĐ chứ còn gì nữa... nếu nhà cửa , vănphòng chốngđều là đi thuê mướn thì lấy đâu ra TSCD

Trevyn

Trích: Nguyên văn bởi takuda_khoad nếu nhà cửa , vănphòng chốngđều là đi thuê mướn thì lấy đâu ra TSCD nếu đi thuê thì có TSCĐ thuê tài chính Điều kiện phân loại thuê tài sản là thuê tài chính: Một hợp cùng thuê tài chính phải thoả mãn 1 trong 5 điều kiện sau:+ Bên cho thuê chuyển giao quyền sở có tài sản cho bên thuê khi hết thời (gian) hạn thuê;+ Tại thời (gian) điểm khởi đầu thuê tài sản, bên thuê có quyền lựa chọn mua lại tài sản thuê với mức giá ước tính thấp hơn giá trị hợp lý vào cuối thời (gian) hạn thuê;+ Thời hạn thuê tài sản tối thiểu phải chiếm phần lớn thời (gian) gian sử dụng kinh tế của tài sản cho dù bất có sự chuyển giao quyền sở hữu;+ Tại thời (gian) điểm khởi đầu thuê tài sản, giá trị hiện tại của khoản thanh toán trước thuê tối thiểu chiếm phần lớn (tương đương) giá trị hợp lý của tài sản thuê;+ Tài sản thuê thuộc loại chuyên dùng mà chỉ có bên thuê có tiềm năng sử dụng bất cần có sự thay đổi, sửa chữa lớn nào.- Hợp cùng thuê tài sản được coi là hợp cùng thuê tài chính nếu thoả mãn ít nhất 1 trong 3 điều kiện sau:+ Nếu bên thuê huỷ hợp cùng và đền bù tổn thất phát sinh liên quan đến chuyện huỷ hợp cùng cho bên cho thuê;+ Thu nhập hay tổn thất do sự thay đổi giá trị hợp lý của giá trị còn lại của tài sản thuê gắn với bên thuê;+ Bên thuê có tiềm năng tiếp tục thuê lại tài sản sau khi hết hạn hợp cùng thuê với trước thuê thấp hơn giá thuê thị trường.Riêng trường hợp thuê tài sản là quyền sử dụng đất thì thường được phân loại là thuê hoạt động.

Pickworth

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 cty em là cty thiết kế kiến trúc, tài sản cố định chủ yếu chỉ là máy vi tính nhưng thực tế công ty toàn mua máy cũ của tư nhân nên bất có hđ, chứng từ gì hợp lệ (mua bán trao tay), nên trong sổ theo dõi tài sản cố định em bỏ trống thế có được bất ạ?Chỉ có một cái máy in, một cái máy fax (tổng giá trị chỉ hơn 5triệu) là có hđ vat nên e cho vào công cụ công cụ để phân bổ thôi.Mong a (chị) cho e ý kiến xem nếu DN trong sổ TSCĐ k có gì thì có được bất ạ? Nếu bất có TSCD thì thôi, thuế đâu ép buộc chuyện này.
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi phuongthu công ty mà bất có nhà cửa, vănphòng chốnggì sao?cái đó là TSCĐ chứ còn gì nữa... Nhỡ họ đi thuê hay mượn thì làm sao có TSCD để ghi nhận.

Baudier

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 cty em là cty thiết kế kiến trúc, tài sản cố định chủ yếu chỉ là máy vi tính nhưng thực tế công ty toàn mua máy cũ của tư nhân nên bất có hđ, chứng từ gì hợp lệ (mua bán trao tay), nên trong sổ theo dõi tài sản cố định em bỏ trống thế có được bất ạ?Chỉ có một cái máy in, một cái máy fax (tổng giá trị chỉ hơn 5triệu) là có hđ vat nên e cho vào công cụ công cụ để phân bổ thôi.Mong a (chị) cho e ý kiến xem nếu DN trong sổ TSCĐ k có gì thì có được bất ạ? Công ty không có TSCĐ thì thôi, không sao cả. không có quy định nào bắt buộc cty phải có TSCĐ đâu bạn ạh.

Parnall

Trích: Nguyên văn bởi Girlsmiling Công ty không có TSCĐ thì thôi, không sao cả. không có quy định nào bắt buộc cty phải có TSCĐ đâu bạn ạh. Vănphòng chốngcông ty e là đi mượn (!!!) của người nhà GĐ, nên k được coi là TSCĐ của cty . Vậy nếu bất có TSCĐ thì mình có phải làm các loại sổ sách liên quan đến TSCĐ bất vậy? Nếu có phải làm thì nội dung là cứ bỏ trống phải bất ạ?

giet_nguoi

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 Vănphòng chốngcông ty e là đi mượn (!!!) của người nhà GĐ, nên k được coi là TSCĐ của cty . Vậy nếu bất có TSCĐ thì mình có phải làm các loại sổ sách liên quan đến TSCĐ bất vậy? Nếu có phải làm thì nội dung là cứ bỏ trống phải bất ạ? Bạn đi mượn thì có phải của bạn đâu mà theo dõi. mai họ đòi bạn trả thì chẳng còn liên quan gì đến bạn cả. Không pbhải theo dõi bạn nhé.

Botulf

Trích: Nguyên văn bởi Hathuong Bạn đi mượn thì có phải của bạn đâu mà theo dõi. mai họ đòi bạn trả thì chẳng còn liên quan gì đến bạn cả. Không pbhải theo dõi bạn nhé. không phải ý đó. bạn ấy hỏi là không có tscđ nhưng có phải làm sổ sách liên quan đến tài sản cố định bất (để khi nào có tscđ thì ghi không đó)

Chadburne

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 Vănphòng chốngcông ty e là đi mượn (!!!) của người nhà GĐ, nên k được coi là TSCĐ của cty . Vậy nếu bất có TSCĐ thì mình có phải làm các loại sổ sách liên quan đến TSCĐ bất vậy? Nếu có phải làm thì nội dung là cứ bỏ trống phải bất ạ? Đi mượn thì bất phải của mình bạn ạ => bất cần làm thẻ TSCĐ hay theo dõi về nó đâu bạn. Thân!
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích: Nguyên văn bởi phuongthu không phải ý đó. bạn ấy hỏi là không có tscđ nhưng có phải làm sổ sách liên quan đến tài sản cố định bất (để khi nào có tscđ thì ghi không đó) Số sách làm sẵn để làm gì nhỉ? Lỡ sau này có thay đổi về quy định thì sao?

contraibien

Trích: Nguyên văn bởi Redmoon Đi mượn thì bất phải của mình bạn ạ => bất cần làm thẻ TSCĐ hay theo dõi về nó đâu bạn. Thân!-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-Số sách làm sẵn để làm gì nhỉ? Lỡ sau này có thay đổi về quy định thì sao? Vậy khi cơ quan thuế xuống kiểm tra thì DN có bị "phạt" vì bất đầy đủ số sách bất ạ?

Rafael

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 Vậy khi cơ quan thuế xuống kiểm tra thì DN có bị "phạt" vì bất đầy đủ số sách bất ạ? Sao mà phạt được, mình k có TSCĐ thì làm j có sổ sách để theo dõi TSCĐ

Bruno

thế bất cần tài sản cố định cũng được hả... vậy mà mình cứ nghĩ là phải có chớ....^_^thank tất cả người!!! giừ mới bík...

bo_thi_oanh

Trích: Nguyên văn bởi nguyenthu307 cty em là cty thiết kế kiến trúc, tài sản cố định chủ yếu chỉ là máy vi tính nhưng thực tế công ty toàn mua máy cũ của tư nhân nên bất có hđ, chứng từ gì hợp lệ (mua bán trao tay), nên trong sổ theo dõi tài sản cố định em bỏ trống thế có được bất ạ?
Chỉ có một cái máy in, một cái máy fax (tổng giá trị chỉ hơn 5triệu) là có hđ vat nên e cho vào công cụ công cụ để phân bổ thôi.
Mong a (chị) cho e ý kiến xem nếu DN trong sổ TSCĐ k có gì thì có được bất ạ? không có thì thôi vậy, đâu có luật nào quy định bắt buộc doanh nghề phải có hay bất có tscd or bao nhiêu tscd đâu?

Các chủ đề có liên quan khác