Romain

Ở công ty tớ trc kia, là công ty xây dựng, tất cả nguyên vật liệu đều hạch toán thẳng vào TK 621, không sử dụng TK 152.... Để theo dõi nguyên vật liệu, mình vẫn tiến hành nhập kho (trong phần mềm kế toán) nhưng không định khoản (Nợ 152)

Yong

Trích: Nguyên văn bởi Nemcuon Ở công ty tớ trc kia, là công ty xây dựng, tất cả nguyên vật liệu đều hạch toán thẳng vào TK 621, không sử dụng TK 152.... Để theo dõi nguyên vật liệu, mình vẫn tiến hành nhập kho (trong phần mềm kế toán) nhưng không định khoản (Nợ 152) cái này tùy thuộc đặc điểm từng cty và cách quản lý nữa

Afham

Trích: Nguyên văn bởi dauhp_432007 hôm qua e vừa thi hết học phần môn kế toán tài chính 1,có 1 phần mà e đang băn khoăn.Đề bài là MUA VẬT LIỆU CHÍNH DÚNG TRỰC TIẾP CHO SẢN XUẤT (TỨC LÀ KHÔNG QUA KHO),GIÁ MUA CẢ VAT 10% LA 220000.CHI PHÍ THU MUA TRẢ BẰNG TIẾN MẶT LÀ 5000.THÌ CHI PHÍ THU MUA TÍNH VÀO 621 HAY 152 ạ.mong nhận được sự chỉ giáo của các vị tiến bối và các bạn. Bạn này có câu này tương tự đề thi của mình luôn...Cô giáo mình cũng nói bất qua kho thì bất thể là 152 rồi...có lẽ thực tế nó khác bạn ah vì sẽ dễ theo dõi hơn !!! Mình vừa đưa vào 621 kể cả chi phí luôn ...đề của mình còn phải phân bổ chi phí đó cho 2 loại vật liệu nữa kìa...cô giáo mình cùng ý với đáp án ấy mà... Thôi thì đi thi cứ theo cô giáo mà làm thôi...họ là người đưa ra đáp án mà...

andoangian

neu vay e cho no vao no 621no 1331co 1111em lay so dien thoai cua co de anh gap xem co the nao >

Trahern

Trích: Nguyên văn bởi dauhp_432007 hôm qua e vừa thi hết học phần môn kế toán tài chính 1,có 1 phần mà e đang băn khoăn.Đề bài là MUA VẬT LIỆU CHÍNH DÚNG TRỰC TIẾP CHO SẢN XUẤT (TỨC LÀ KHÔNG QUA KHO),GIÁ MUA CẢ VAT 10% LA 220000.CHI PHÍ THU MUA TRẢ BẰNG TIẾN MẶT LÀ 5000.THÌ CHI PHÍ THU MUA TÍNH VÀO 621 HAY 152 ạ.
mong nhận được sự chỉ giáo của các vị tiến bối và các bạn. bạn đk thì đưa thẳng vào 621 nhưng thực tế trên sổ sách thì vẫn phải qua nhập kho và xk ban ah

Cornell

Trích: Nguyên văn bởi dauhp_432007 hôm qua e vừa thi hết học phần môn kế toán tài chính 1,có 1 phần mà e đang băn khoăn.Đề bài là MUA VẬT LIỆU CHÍNH DÚNG TRỰC TIẾP CHO SẢN XUẤT (TỨC LÀ KHÔNG QUA KHO),GIÁ MUA CẢ VAT 10% LA 220000.CHI PHÍ THU MUA TRẢ BẰNG TIẾN MẶT LÀ 5000.THÌ CHI PHÍ THU MUA TÍNH VÀO 621 HAY 152 ạ.mong nhận được sự chỉ giáo của các vị tiến bối và các bạn. khi mua NVL xuất trực tiếp sx bạn cứ đinh khoản vào Nơ TK621,phan chi phí mua NVL cũng định khoản vào Nợ TK 621

koconyeu

chi phí thu mua vẫn tính vào giá trị NVL xuất dùng. Tức là ngoài ghi giá trị 621 : 20 000 thìo còn phản ánh chi phí thu muaNợ Tk 621: Chi phí thu mua (5 000)Có Tk 331, 111,112...

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
C Năm 2006, công ty tôi có mua lô nguyên vật liệu để sản xuất nhưng khi mua về chưa sản xuất thì NVL Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
D Các nhân tố ảnh hưởng đến ý định của người mua nhà ở của người mua nhà khu vực đô thị Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Các nhân tố ảnh hưởng đến quyết định mua căn hộ chung cư để ở của khách hàng cá nhân Luận văn Kinh tế 0
D Các yếu tố ảnh hưởng đến quyết định mua smart-phone của khách hàng tại Bình Dương Luận văn Kinh tế 0
D Phát triển hoạt động cho vay mua nhà ở khách hàng cá nhân tại ngân hàng TMCP Sài Gòn Thương Tín Luận văn Kinh tế 0
D Mở rộng hoạt động cho vay mua bất động sản tại Ngân hàng TMCP Quốc tế Việt Nam (VIB) Luận văn Kinh tế 0
D Ảnh hưởng của các yếu tố chất lượng dịch vụ đến sự hài lòng của khách hàng tại trung tâm mua sắm Aeon Mall Bình Dương Quản trị Chiến Lược 0
D Kế toán mua hàng và thanh toán tiền hàng tại công ty tnhh pro-cut việt nam Luận văn Kinh tế 0
C Người tiêu dùng đang mong muốn mua Cân bàn điện tử công nghiệp cho doanh nghiệp sử dụng Thị trường, Mua bán 0
D Nghiên cứu các nhân tố tác động đến ý định mua sắm trực tuyến (online shopping) của người tiêu dùng Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác