Chào các bạn !

Mình cài win8 song song với win7 (cài win8 trong khi đang chạy trực tiếp win7) sau khi cài xong boot vào Win8 thì ổ đĩa Win8 là ổ H còn ổ C là ổ Win7

Mình dùng Disk Management remove ổ C (Win7) đi rùi đổi ổ H (Hiện đang là Win8) thành ổ C nhưng không dc

Lúc trước mình cài song song 2 windows nhưng cài ngoài DOS thì khi boot vào win7 thì thấy ổ C là ổ HĐH Win7 còn khi boot vào Win8 thì cũng vẫn thấy ổ C là ổ HĐH Win8

Nay nhờ các bạn giúp đỡ cách chuyển ổ H (Hiện đang là ổ HĐH Win8) thành ổ C. Xin cám ơn

Sau đây là 1 số hình ảnh cho các bạn dễ hình dung

Đây là màn hình windows 7

Đây là màn hình windows 8

Sau khi dùng disk management remove ổ C đi nhưng không thể đổi ổ H thành ổ C được

nh0c_m4p132

Bạn dùng một phần mềm chia ổ MiniTool Partition Wizard Home Edition để đổi tên.

Link:

Mannie

Chào các bạn !

Mình cài win8 song song với win7 (cài win8 trong khi đang chạy trực tiếp win7) sau khi cài xong boot vào Win8 thì ổ đĩa Win8 là ổ H còn ổ C là ổ Win7

Mình dùng Disk Management remove ổ C (Win7) đi rùi đổi ổ H (Hiện đang là Win8) thành ổ C nhưng không dc

Lúc trước mình cài song song 2 windows nhưng cài ngoài DOS thì khi boot vào win7 thì thấy ổ C là ổ HĐH Win7 còn khi boot vào Win8 thì cũng vẫn thấy ổ C là ổ HĐH Win8

Nay nhờ các bạn giúp đỡ cách chuyển ổ H (Hiện đang là ổ HĐH Win8) thành ổ C. Xin Thank làm theo hình nhé

Kelyn

Đầu tiên Thank bạn đã hướng dẫn và up hình tỉ mỉ. Nhưng cái này mình biết làm rồi nhưng không được. Vì ổ H của mình là ổ đang chạy win8 thì làm sao nó cho đổi thứ tự theo kiểu này được bạn

Trước tiên mình cần biết là w7 và w8 bạn không xoá cái nào phải không, giờ bạn muốn đổi ổ w8 thành C, còn w7 thành ổ nào khác.

Thật ra bạn k thể đổi ổ C dc vì là khi muốn đổi thì phải unmount ổ đó mà ổ C w7 bạn đang xài hay ổ H w8 đang xài nên bạn k thể đổi trực tiếp dc.

Giờ bạn vào w7 đổi ổ H(w8) thành ổ D, các ổ khác (trừ ổ C) đổi thành F, G ... (chừa lại ký tự E). Bạn vào w8 đổi ổ C thành ổ E. vào lại w7 hy vọng là nó vẫn giữ nguyên (hay gớm hớn là nó tự gán lại D thành C, E thành D ) đổi ổ D thành C. Vào lại w8 đổi ổ E thành D và các ổ còn lại theo thứ tự.

Hy vọng dc =)

vanchungvnn

Đầu tiên Thank bạn đã hướng dẫn và up hình tỉ mỉ. Nhưng cái này mình biết làm rồi nhưng không được. Vì ổ H của mình là ổ đang chạy win8 thì làm sao nó cho đổi thứ tự theo kiểu này được bạn Sorry, tình hình này là không thể chỉnh đâu bạn, vì hệ thống đã lưu đường dẫn tuyệt đối của Win8 là H:\ rồi. Vì nó đang chạy mà bạn thay đổi sao nó cho được

Lời khuyên: nếu dùng được thì dùng, còn nếu thấy quá khó chịu về tên ổ thì nên cài lại. Tốt nhất các phân vùng chứa windows song song nên gần nhau; cài windows từ USB, đĩa, hay từ ổ cứng (trên win8) là nó sẽ nhận ổ theo thứ tự và giảm các trường hợp phát sinh về sau

Daron

Đổi dc bạn à, nhớ ngày xưa cũng cài windows xong gặp trường hợp ổ cài windows nó thành ổ E (vì mình chỉ có 1 windows nên thay đổi dễ hơn), mình vẫn chuyển nó về ổ C dc mà

Mà chuyển xong thì nhiều Phần mềm cài sẽ dính phốt đấy, tốt nhất là nên chuyển ngay lúc vừa mới cài windows xong và chưa cài gì cả.

Laurenz

Đổi dc bạn à, nhớ ngày xưa cũng cài windows xong gặp trường hợp ổ cài windows nó thành ổ E (vì mình chỉ có 1 windows nên thay đổi dễ hơn), mình vẫn chuyển nó về ổ C dc mà

Mà chuyển xong thì nhiều Phần mềm cài sẽ dính phốt đấy, tốt nhất là nên chuyển ngay lúc vừa mới cài windows xong và chưa cài gì cả. Bạn chuyển như thế nào vậy? Hướng dẫn mình chuyển được không?

anhhiepvma

Thông thường thì đổi tên ổ đĩa khi các bạn cài windows vào partition khác C thì dễ dàng, nhưng một khi đã cài nhiều HĐH thì lại rất khó, các bạn chỉ có thể đổi bằng cách can thiệp vào registries. Trước khi đổi các bạn lưu ý là phân vùng đang chứa windows phải là Primary và đã Active. các bạn tiến hành theo cách sau:

1. Start, Run, gõ vào Regedit và Enter.

2. Trong cửa sổ Registry Editor tìm đến nhánh sau:

HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\MountedDevices

Kéo thanh trượt bên phải xuống để thấy được \DosDevices\C:, click chuột phải vào khóa và đổi C thành kí tự nào đó chưa được dùng như \DosDevices\B:

Tiếp tục tìm đến \DosDevices\H: (là ổ chứ HĐH cần đổi tên, chuyển nó thành \DosDevices\C:

3. Khởi động lại máy tính xem

Đổi làm gì cho mệt? Sao lúc cài không đổi lun đi, cài gì mà cài 1 lần 2 win, chạy chậm chít, muốn đổi thì xài hiren boot.

Unai

Có những trường hợp đổi tên của phân vùng xong, thì những phần mềm trong phân vùng bị đổi tên nó không chạy được.

Mình có bị cái này 1 lần rồi

Các chủ đề có liên quan khác