thuy17603

Em đang tiến hành xây nhà mới ( kích thước rộng dài em có trình bày trong 1 hình vẽ sơ sài sau đây)

Nhà em : rộng 4,5m, Dài : 18,5m. Phòng khách nơi định đặt bể cá : rộng 4,5m. Dài 8,25m

Khổ 1 cái là em rất thích nuôi cá, muốn đặt làm 1 bể cá cho mình, nhưng hiện tại rất băn khoăn là với kích thước như nhà của mình thì nên đặt bể cá tại đâu, và bể kích thước bao nhiêu cho phù hợp với ngôi nhà

Em đã tham khảo, và nhận được 3 phương án ( X1, X2, X3).

Em post hình vẽ tạm tạm của em lên đây, và mô hình 1 ngôi nhà na ná, mong các anh đã và đang nuôi cá, nếu có phương án giống của em thì cho em xin 1 lời khuyên

Em cám ơn

conginuakhongem

bác để chỗ đấy là đẹp nhất nhưng e thì sẽ để bên trái vì đó là hướng thanh long tốt để đặt bể cá theo phong thủy

Nói như bác thì chũ topic đặt ngay huyền vũ ( không hợp) rồi. Cứ lên gôg search bác ah. Và bác xai dt gì đó ( ip hay ss ) dơn về la bàn phog thủy mà thực dụng

chauthanh2790

Đặt bên trái mỗi lần đi từ phòng khách xuống bếp phải leo qua cái ... cầu vượt hả bác

sexx1997

Theo ý kkiến tui chọn phương án X2 là thuận nhất . Xin đừng hỏi tại sao ? Chuc Ban la nguoi quyet dinh sang suot .

duybeo_ngo_hihi

- Thú thực là trước đây em thích để ở vị trí X1, và bỏ tủ kệ cũng như TV ( đặt 1 bể khoảng trên dưới 2m với phông 3D thật đẹp :D). Nhưng sau đó lại nghe mọi người khuyên nghiên cứu lại vì phong khách cũng cần TV và đặc biệt là để đó sẽ rất khó bố trí kiểu cầu thang ( tam cấp hay cầu thang gì đó). Vì theo mọi người để đó che cầu thang là không khoe được cầu thang ---> nhà xấu

- Sau đó em nghĩ đến phương án X1, X2 tức là đặt 2 bên trái, phải theo chiều dọc của nhà. Nhưng lại băn khoăn chỗ để xe, và nhất là thỉnh thoảng do tính chất công việc em còn phải tha 1 con 4 bánh cà tàng về nhà để sáng mai đi sớm.

- Hiện tại em đang nghiêng về phương án X2 tức là để song song với sofa, để ưu tiên lối đi xuống phòng sau. Và với phương án này có lẽ đặt bể khoảng 1m6 ( hơi nhỏ vì em thích bể to 1m8). Nhưng liệu để ở chỗ ý có ưu, nhược điểm gì ko

- Kính nhờ sự góp ý của các anh em

Và 1 câu hỏi em rất băn khoăn nữa. Với các bác, các bạn đặt bể tại đâu....?

X1 đẹp nhất. Toàn bể cao khoảng 1,5m cầu thang vẫn lung linh. Thích và đẹp thì chơi, theo phong thủy T.Quốc chi rồi nhà xấu lại bất tiện thêm bực. Phòng khách cũng cần tv, tv bạn để đối diện bộ ghế sofa ấy, treo tường thì gọn hơn tủ.

Theo mình vị trí X1 là ok. Vị trí đó là Huyền vũ (thủy) rất hợp với bể cá. Xét về thẩm mỹ và sự tiện dụng vị trí đó là tốt nhất không cần bàn cải lăng tăng gì nữa. Phong thủy hợp. Thẩm mỹ hợp. Tiện dụng hợp.

Thêm 1 góp ý nữa : hồ cá rồng nói riêng, các bể chứa nước nói chung không đặt ngang nhà như vị trí X1( cho kiểu nhà phố) --> Không tốt theo cá nhân tôi

Các chủ đề có liên quan khác