bachelor.girll

em vừa chuyển nhà sang Q8 và vừa set up hồ xong định vài bữa nữa đi mua cá nhưng vừa set up xong đo độ PH thì thấy nồng độ PH nước máy ở Q8 cao quá Ph=8 các bạn có cách nào giảm ph xuống chỉ em với vài bữa nữa bắt cá rù

nhà mình ph cũng bằng 8..vẫn nuôi bình thường không sao cả..còn bạn muốn giảm pH thì mua dớn lan bỏ vào cho đến khi nước chuyển sang màu vàng nhạt thì lúc đấy Ph giảm còn khoảng 7 ~ 7.5

playboy_102

nếu hạ ph xuống được 7 mà giữ được lâu thì cá rất sung và màu sắt có thể phát triển mạnh

pH là gì??

Vào năm 1909, tại phòng thí nghiệm Calsberg- Đan Mạch dược sư Sorenson trình bày công cuộc khảo cưú cuả mình về nước và đưa chữ pH bao gồm các ngôn ngữ từ La-tinh otentia hydrogenii- Pháp: potential hydrgène- Anh: potential of Hydrogen. Qua tiếng Việt ta có thể hiểu pH là chữ viết tắt diễn tả mức acid và base kiềm tàng ẩn trong chất lỏng.

Xin xem bảng liệt kê:

Substance pH

Hydrochloric acid, 10M -1.0

Acid bình điện xe 0.5

Acid trong bao tử người 1.5 – 2.0

Nước cốt Chanh 2.4

Nước mùi Cola 2.5

Giấm 2.9

Nước Cam- Táo 3.5

Nước cà chua 4.0

Bia 4.5

Nước mưa có acid <5.0

Cà Phê 5.0

Trà 5.0

Nước tiểu 6.0

Sưã 6.5

Nước tinh khiết 7.0

Nước miếng người khoẻ 6.5 – 7.4

Máu 7.34 – 7.45

Nước Biển 7.7 – 8.3

Nước xà bông rửa tay 9.0 – 10.0

Nước đái quỷ ̣Ammonia 11.5

Nước tẩy trắng 12.5

Xà bông giặt 14

Ghazanfar

theo e được b' thì nếu muốn giảm PH thì dùng chanh, nhưng đấy là trên lí thuyết. Bác trong TPHCM PH 8 là còn đỡ chứ e ở ngoài HN độ PH toàn 9. Bác nếu muốn PH chuẩn thì e nghĩ bác nên làm bình R.0 PH chuẩn luôn .

Ryland

Phương pháp này bạn mình đang dùng rất oke

dớn lan hạ PH rất an toàn

Nước tinh khiết RO có độ pH thường trung hòa = 7 và GH và KH thường bằng 0.

Bởi vì thiếu bộ đệm nên bạn có thể dễ dàng giảm pH đến mức độ mong muốn bằng việc bổ sung chanh hay a-xít.....

Bạn không bao giờ được sử dụng 100% nước lọc thẩm thấu ngược RO hoàn toàn để nuôi cá bởi vì cá cần khoáng chất trong nước cho các mục đích hóa sinh. Tương tự, nếu không có KH để đệm a-xít phát sinh từ chất thải của cá, hay từ các quá trình quang hợp và hô hấp của cá, pH có thể trồi sụt mạnh hay giảm đến một ngưỡng nguy hiểm.

Cách tốt nhất là pha nước RO với nước máy, tỷ lệ pha bao nhiêu thì tùy theo mỗi vùng miền.

các bạn khi sử dụng nước lọc thẩm thấu ngược RO thì xin hãy lưu ý nhé

May quá có bác kinh nghiệm đầy mình không thì e đã đổ nguyên nước R.0 vào rồi. Bác tư vấn giúp em với bể nhà e dài 1m rộng 40cm cao 60cm vì cá bé và để hiệu quả đánh đèn nên e chỉ để mực nước 40 cm. Vậy thì nên pha nước R.0 với nước máy như thế nào ạ. Độ PH nước nhà e thì kinh khủng khiếp, e đo luôn luôn bằng 9,0. Bác giúp e với. E Thank bác nhiều ạ.

Các chủ đề có liên quan khác