hang_3con_gau

Mùa đông lại đến rồi cá rất hay mắc bệnh , đặc biệt nhất là bệnh nấm ....

Thank các bạn đã tham khảo áp dụng cách chữa bệnh nấm cá cảnh trong bài viết ( Chữa nấm cá cảnh và một số bệnh cá rồng ! ) Nhiều bác gọi đt cho mình hỏi khi bể cộng đồng "một số cá thể khi bị nấm thì cách chữa như thế nào" nếu áp dụng liệu pháp này . Mình xin minh chứng cách chữa của mình dưới đây " tắm vôi" các bạn tham khảo , có thể áp dụng với nấm trắng , cá mới bị nấm nhẹ :

Cách chữa : Dùng vôi bột thả thẳng vào cá như clip , dùng tay vuốt hết phần nấm trên vẩy cá , sau đó cho em nó vào bể , đối với cá to có thể "tắm vôi" trong túi nilon thời gian như clip. Đảm bảo cho cá không anh hưởng tới cộng đồng , dễ dàng áp dụng , an toàn tuyệt đối .

Chúc các bạn mạnh khỏe .

Hình ảnh cá khi bị nấm :

Hình ảnh cá sau 1 phút sử lý :

[

Và đây là clip ạ , chúc anh em đam mê cá cảnh luôn có những chú cá yêu khỏe mạnh .

be_b0nb0n

Thank bác đã chia sẻ. Cho em hỏi thêm 1 câu là làm như này cá có bị tuột nhớt k ạ.

vhphong_nt

Mục đích chính là vậy đó bạn , khi cá bị nấm tắm vôi sẽ sạch hết phần nấm bám vào cá kèm theo phần "nhớt có vi khuẩn gây bệnh nấm" , không anh hưởng gì đâu bạn à " cá khỏe nhớt có ngay "

quoctoan_ptit

Cá mình bị nấm như mảng bông bám vào cá, lúc thì đuôi lúc thì trên thân.

Thường thay nước xong thì sẽ hết nhưng 1 2 hôm là lại bị lấm chấm lại, thay nước xong lại hết.

Em chữa mãi kg khỏi , cũng kg ảnh hưởng đến cá lắm nhưng trông bực mình quá

Cá rồng thỏa mái mà bạn , tại đợi mãi không thấy chú nào bị nấm lên đành thí điểm cá hồng két để anh em nhìn vậy . Nhưng nếu cá rồng bạn cho vào túi nilon nhé kẻo hỏng càng .

Thank bạn ! <<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>

Vậy bể của em bị nhiễm khuẩn tại bộ nọc rồi em à , em nghiên cứu các cho vôi vào bể bài viết trước của anh đảm bảo cá không bị lại nữa đâu , nhưng lưu ý liều lượng theo hướng dẫn của anh nhé , nếu hiện tại cá không bị nấm chỉ là sử lý lọc thì em cho giảm 50% vôi theo hướng dẫn là OK rồi em .

silly.l0vely

Đối với cá rồng thì sao bác? E nghĩ là không thể rửa cá rồng như trong clip được, chắc e nó nghỉ ăn luôn quá