herotroy1015

khong có ảnh hay clip thì khó. tạm thời chờ cao thủ thì bạn tăng sưởi 31 độ và muối. nói rõ hơn về bể nuôi nhé

mà mình cũng chưa thấy bệnh xung huyết bao giờ.... bác nào biết vào giúp đi.

jenny.baovan

Bạn chụp vài bức hình hay cái clip để biết chính xác nhé.

Như cách mình chữa cho chú rồng ở nhà thì mình làm như thế này

Triệu chứng: Cá ngáp manh, vây và râu bị ăn (râu đầm đìa máu), vảy xuất huyết, mắt xệ nặng và nhìn xuống, mang đập mạnh, nắp mang cong vào trong --> Xác định nguyên nhân là do nước xấu, cá bị nhiễm khuẩn (Đi công tác > 1 tuần nhờ chị gái chăm không biết cá bệnh)

Cách chữa: Thả vào hồ nhỏ dán kín các mặt, hạ mực nước thấp ~15-20cm, sủi mạnh, sưởi, hòa 1 ít tetra Nhật + ít muối

Nước: 1 ngày mình thay 2 lần bằng nước sạch, nước thay nhẹ nhàng tránh cá bị sốc nước. Mỗi lần thay mình hòa thêm 1 ít tetra (chỉ hòa 2 lần trong 2 ngày)

Lúc đầu ngâm thuốc cá có thể nhảy mạnh, nhưng bạn hạn chế tiếp xúc, tránh đánh đèn và...chờ đợi

Theo dõi trong 4 ngày thì cá khỏi hẳn, chỉ tiếc là râu bị ăn mất 1 ít, sau 1 tuần cá khỏi hẳn ăn uống mạnh hơn xưa

---

Chúc chú cá của bạn nhanh khỏi

vnleningrat

hiện tại cá rồng nhà mình cũng có tình trạng tương tự. bên vây gần hậu môn có tình trạng vảy bị ửng đỏ, một số vảy bị cong và xung huyết. không hiểu tình trạng như thế nào. Hiện cá vẫn ăn bình thường nhưng so với những chú rồng mình mua trước thì có vẻ chú này nhát ăn hơn. Xin chỉ giúp. Cá mình mua của HA. thanks

dathao_a4

Nếu như đúng bạn nói thì cá bạn bị Trĩ nội bạn ạ !!! Quanh Lỗ hậu môn lúc dầu sưng to ửng đỏ < Các vẩy quanh lỗ hâu môn sẽ kênh lên suất huyết nhẹ > sau xẹp dần nếu nó đỡ đi !!! Còn nếu bị Trĩ lâu rồi thì chữa cũng được nhưng hơi lâu đó.... Tam. thời cho ăn ít đi và cho ăn những món ăn mát dễ tiêu hóa là ok !!!!

Các chủ đề có liên quan khác