khanh_alexander

Em có 2 em rồng, 1 HB 45cm, 1 QB 40cm. Hồ 600l nước, hoàn toàn không có đồ trang trí. Xin mấy anh chỉ em làm sao đễ nuôi chung 2 con 1 hồ, vì em thích nuôi 2 con 1 hồ .

Về tính tình : em HB khá hung hăng, con QB thì hiền hơn . Em muốn hỏi phải làm sao đễ nuôi chung mà 2 em nó không đánh nhau, vì nó bem nhau thì thằng chủ....xót lắm

hoangcodonz

HB và QB k thể nào nuôi chung được đâu bạn, chúng chỉ có thể nuôi cùng với NL mà thôi, chứ nuôi chung mấy loại đó phải hồ 4m và nuôi 3con trở lên mới bớt đánh nhau. với lại cá lớn size>30cm thì nuôi chung càng khó nữa. tốt nhất mỗi thằng 1 hồ cho bình yên.

Tham khảo thêm
cá rồng có thể nuôi cùng cá nào?

ti_love_2202

Có vẻ khó đấy, thằng em mình cũng máu thả em QB >40cm và em HL 40cm vào cùng lắm nhưng sợ chưa dám thử. Hôm kia mình vừa thử thả thêm vào bể 1 em KLHV 20cm và 1 em TL 26-30cm cùng với HB 18cm, sáng sau nhìn HB đã te tua rồi. Mình có đọc thấy bảo bấm răng cá rồng, thấy không cắn nhau. Nhưng mình không khoái đụng dao kéo vào làm gì, vả lại bấm răng di thì 5,6 tháng sau răng lại mọc có khi lại bem nhau. Nói chung là máu nuôi cộng đồng thì cứ liều bạn ạ.

Brad

Đúng là mình không thích đụng dao đụng kéo

Nhưng mấy bác biết rùi đó, cá rồng nuôi 1 con đẹp 1, thì 2 con đẹp 10 mà

Ko lẽ không còn cách nào nuôi chung sao , chờ các cao nhân khác chỉ xem

XE_XE

cá rồng nuôi chung khó quá a, anh nào có kinh nghiệm huấn luyện, ra tay cho đàn em học hỏi tý.

ngocanh18_02

Mình cũng đang định rước 1 em QB về nuôi chung với 1 em HB (25cm),mình định tuyển em QB nhỏ hơn HB (vì QB dữ hơn nên cho size nhỏ hơn HB chắc không dám kiếm chuyện). Và mình đinh bẻ răng thời gian đầu và sử dụng những cái chai nước để giữa hồ (theo 1 bài trên 4rum hướng dẫn ) nhưng không biết sẽ như thế nào

Nuôi chung 2 em là việc rất khó, có thể nói là nhiệm vụ bất khả thi, phụ thuộc nhiều vào may mắn nếu 2 em nó không/chưa đánh nhau. tui tận mắt chứng kiến đôi cá đầu vàng không đánh nhau, tui có nghe nói 1 bro khác nuôi 2 em cũng không đánh nhau nhưng lại duy trì ở nhiệt độ thấp, tui có nghe có bro trong Nam nuôi một vài cặp cá hoà thuận với nhau nhưng do nuôi từ nhỏ cùng đàn... nhưng rất nhiều bros khác thả 2 em vào với nhau và choảng nhau như cá... chọi và chủ cá cầm lòng không đặng phải cho các em nó ở riêng .

Nói chung tuỳ vào từng tâm tính mỗi em, có điều, tạm thời không đánh nhau không có nghĩa là không bao giờ đánh nhau. Nếu sống với nhau hoà thuận dễ dàng có lẽ các em nó không tồn tại đến ngày nay và... không còn là cá rồng .

Percy

sao lại phải huỷ hả bạn ... bạn chưa thử sao biết được... anh MNL chưa thử nuôi chung cộng đồng thì cũng làm sao anh MNL nói được. như nhũng lời lẽ như trên ... làm sao rút ra được. vô số kinh nghiệm để chúng ta học hỏi ... làm sao anh MNL lại có 1 bể cộng đồng quá đẹp mà không thể chê nổi khi trong suy nghĩ là sẽ không có con nào lành lặn rồi sẽ đánh nhau ...

NOBODY hãy thử thả chung khoảng 1 tháng xem sao ... em cũng đang nuôi 1 bể cộng đồng gồm 3 em ... mấy tháng đầu tiên đánh nhau cũng dữ lắm ... mất vây rách vẩy là chuyện bình thường ... hưng khoảng được. 2 tháng nay thì chẳng còn vấn đề gì nữa rồi ... thỉnh thoảng đùa nhau tí thôi ... chẳng sao cả ...

CHúc NOBODY may mắn như em nhé... hehe

daigia721

Làm miếng Kính đặt giữa cho chúng nó quen dần. Nếu vẫn không được thì đành chịu

Các chủ đề có liên quan khác