musicworld1989

các bạn ơi cứu e với

hôm nay e có cài lại windows xp cho PC nhưng k hiểu sao nó báo lỗi không tìm thấy ổ cứng lúc sau ghót lại cũng thế

Em cũng đã thử chức năng chia lại ổ của đĩa boot nhưng chẳng thấy gì ;

liệu có phải máy e bị hỏng ổ cứng hay là thiết lập trong Bios( cái này hôm trk e nghịch vào mấy mục phần ADVANCED(main thuộc dòng máy AMI thì phải) )

các bạn giúp e với

tks!

Laurent

làm sao để biết bios có nhận k?

(e gà lắm nên bác chỉ rõ cho e với) Ấn F2 hoắc Del tùy đời máy để vào Bios . Sau đó vào fisrt Boot xem có hiện tên ổ HDD ở đó không .

Còn trường hợp máy bạn không hiện ổ cứng thì có thể do cắm dây cáp ổ lỏng , hay do ổ cứng chết hoắc bị bad nặng !

suoingoc229

Ấn F2 hoắc Del tùy đời máy để vào Bios . Sau đó vào fisrt Boot xem có hiện tên ổ HDD ở đó không .

Còn trường hợp máy bạn không hiện ổ cứng thì có thể do cắm dây cáp ổ lỏng , hay do ổ cứng chết hoắc bị bad nặng ! hình như không thấy hiện bác ạ

tranduong25

Bạn thử vào Bios xem mục nào có ghi... SATA >> chọn Disable ... rùi thử cài lại xem nhé ^^!

Edensaw

ban mở máy lấy ổ cứng ra để khoản 30' cắm lại nó nhận lại .

redman001vn

thiết lập lại mặc định các thông số trong bios chưa bạn? Nếu là máy bàn thì kiểm tra thêm các dây kết nối !

tuchinhtri299

motlanvamaimai: thiết lập mặc định là cái thẻ số 2 chọn default hả bác?
botloctom: lúc cài windows k thấy cho đĩa ghost check cũng k thấy ở bios menu cũng k thấy
ngluong099 tháo ổ cứng ra 30' liệu có đk k e nghĩ chẳng để lm gì cả.

johnnguyen2512

motlanvamaimai: thiết lập mặc định là cái thẻ số 2 chọn default hả bác?
botloctom: lúc cài windows k thấy cho đĩa ghost check cũng k thấy ở bios menu cũng k thấy
ngluong099 tháo ổ cứng ra 30' liệu có đk k e nghĩ chẳng để lm gì cả. Đúng rồi bạn, chọn default ấy !

thucan20

Vào Bios mà không thấy hiện tên ổ cứng trong đó thì khả năng die ổ cứng là rất cao. Tốt nhất bạn tháo ổ cứng lắp sang máy khác nếu có, để kiểm tra xem ổ cứng sống hay chết. Kiểm tra lại các cáp nối một lần nữa cho chắc ăn. Bật máy khởi động thử ghé tai hay sờ tay vào xem ổ cứng có chạy hay không (cái này thì kiểm tra được đấy). Nói chung là tìm cách test cái ổ cứng xem đã.

Dave

nếu cài bằng usb thì cho usb vào cổng phía sau cây ấy. laptop thì cho vào cổng usb thíc hợp( thường là bên trái

cent_yang

ra ngoài mua cọng sata mới về cắm rồi cắm qua lại hai cọng mới và củ thử đi bác

Tốt nhất là nếu bạn sử dụng laptop mà trong Bios sau đó chọn chế độ mặc định mà không nhận thì hãy nên mang ra cửa hàng kiểm tra là tốt nhất. Còn nếu sử dụng máy case thì có thể kiểm tra trực tiếp xem ổ cứng có nóng không. Nếu nó không nóng khi hoạt động thì ổ đó khả năng là hỏng là rất cao.

Chà chà!

Khả năng 1: Béo nghịch .... thiết lập Bios ..

Xem có đúngko = cách cắm sang máy khác ... = nếu nhận => ổ không hỏng, ngược lại => ổ hỏng

Khả năng 2: Hỏng thật, bad nhiều quá rồi

Xem có đúng ko, cũng = cách cắm sangmáy khác, nếu lên => ổ không hỏng, ngược lại => ổ hỏng

tophuong

thiết lập trong bios cho máy nhận HDD nhá,firt boot gì đấy, rồi xem dây cáp nữa xem có lỏng k

yenlinh_vu85

em cũng bi dính lỗi này! em đem ổ cứng mình sang máy khác kiểm tra vẫn dùng ngon lành..về máy em vẫn hiển thị trong mục thông tin của BIOS....ấy vậy mà khi cài thì lại không có...

giờ em dưới đoạn boot từ CD nó yêu cầu mình " PRESS CRTL + ALT + DEL to RESTART" Cứ bấm như vậy và lại trở lai như vậy... các bạn ai qua lỗi này cho em lời khuyên nhé! nhắn cho em vào nich yahoo : [email protected] Em xin chân thành Thank ạ!

haison_haison

em cũng bi dính lỗi này! em đem ổ cứng mình sang máy khác kiểm tra vẫn dùng ngon lành..về máy em vẫn hiển thị trong mục thông tin của BIOS....ấy vậy mà khi cài thì lại không có...

giờ em dưới đoạn boot từ CD nó yêu cầu mình " PRESS CRTL + ALT + DEL to RESTART" Cứ bấm như vậy và lại trở lai như vậy... các bạn ai qua lỗi này cho em lời khuyên nhé! nhắn cho em vào nich yahoo : [email protected] Em xin chân thành Thank ạ! - Nếu vậy thì bạn đem ổ cứng sang máy khác delete hết các partition, tạo lại rồi đem về máy để cài đặt.

- Nếu vẫn không boot được thì bạn cần vào Bios chỉnh lại: Disable security, tắt UEFI boot... hay bạn dùng đĩa cài đặt windows 64 bit thử xem.

Các chủ đề có liên quan khác