doihong_12c8

Em không biết các máy tính các pro có em ái và luôn mạnh không, sao em cảm giác máy em 0 ôn nha. Khởi động vào windows mà gần 5 phút là sao có gì các pro giúp em tư vấn cho em với em còn gà chỗ này quá

bạn vào xem thời gian khởi động là bao lậu. tắt các chương trình khởi động cùng win. dùng cclean quét rác hệ thống và dồn ổ đĩa.

nếu không có khả quan hớn nhiều thì bạn cài lại windows, driver của máy (ko dùng ghost)

rồi xem có nhanh hơn ko.

và cuối cug nếu tất cả đều vẫn thế thì bạn check hdd xem có bad không nhé.

d_t_kien

ặc 5 phút ,thua máy mình 20-25s từ lúc hiện lên Bios menu tới lúc màn hình hiẹn full icon

chắc do vấn đề gì đó , các bạn trên nói tạm đầy đủ rồi đó

không thì dùng các phần mềm tủnup và sýtem care cho nhanh

Iomar

máy bạn cũ hay mới

máy mình yếu nhưng 30s-1' là lên rồi.

5' thì phải xem lại rùi

jomyolovejulyes

cài cái cclean lâu lâu quét rác 1 lần cho máy nó nhẹ tuy nhiên nếu khởi động windows mà mất 5p thì nên cài lại windows mới.

cam_tn

cài lại là vừa , máy kiểu gì mà mất tới 5p vậy trời mới nghe luôn

phuongngoc0207

Vậy hả các anh chị, CCleaner có phải là AV không vậy. Trong trường hợp này có cần dùng phần mềm diệt virus không các bác

ccleaner là phần mềm dọn dẹp thôi bạn ah? giống như bạn để lâu nhà không quét thì có bụi bẩn ý mà, mất 5 phút thì quá lâu đấy, cài lại windows mới, tắt các ứng dựng khởi động cùng windows đi, giảm bơt visual effect, dọn rác thường xuyên.......xem có cải thiện tình hình không

Vậy hả các anh chị, CCleaner có phải là AV không vậy. Trong trường hợp này có cần dùng phần mềm diệt virus không các bạn CCleaner không phải là AV, đây chỉ là phần mềm dọn dẹp rác cho windows. AV thì nếu máy bạn yếu thì có thể tải Avast free hay Avira free về quét virus xem thử. Trường hợp cuối cùng thì cài lại win!

Em không biết các máy tính các pro có em ái và luôn mạnh không, sao em cảm giác máy em 0 ôn nha. Khởi động vào windows mà gần 5 phút là sao có gì các pro giúp em tư vấn cho em với em còn gà chỗ này quá Chào bạn !

Máy của bạn dùng được bao nhiêu lâu rùi? sau khi khởi động windows dùng có bị chậm không. Trước tiên bạn hãy kiểm tra ổ cứng đầu tiên nhé, vì ổ cứng bị lỗi sẽ bị hiện tượng trên. Bạn có thể dùng phần mềm Victoria HDD Utility kiểm tra ổ cứng ngay trên windows nhé:

Sau khi test ổ cứng thì bạn kiểm tra đến phần mềm. Nhưng mình khuyên bạn cứ cài lại windows mới cho sạch sẽ.

xitrum910

Bạn cài soluto tại đây vào để phân tích thời gian khởi động máy, sau đó tắt những phần nào tốn thời gian, nếu vẫn quá lâu thì dùng dis keeper để chống phân mảnh, và cài lun Ccleaner để dọn rác nếu vẫn chậm thì chỉnh windows lại bằng windows 7 manager và cách chỉnh tại đây

Chúc bạn thành công

Để máy tính khởi động luôn nhẹ nhàng là vấn đề khá rộng.. Trước tiên theo m bạn cần chọn H.Đ.H phù hợp với cấu hình, sử dụng soft hợp lý, ngoài những soft cơ bản thì cần sử dụng 1 av, phần mềm dọn dẹp rác, chống phân mảnh ổ cứng...

P/s: Bạn cũng nên test ổ cứng như mấy bạn trên tư vấn để máy có thể hoạt động nhanh nhất.

Nếu không phải vấn đề phần cứng thì bạn phải kiểm soát được tất cả các ứng dụng mình đã cài.Chỉ khởi động cùng windows những j thật sự cần thiết.Đặt chế độ boot trực tiếp vào win, bỏ chế độ boot ổ đĩa, usb khi khởi động

hoangdong14_01

Bạn kiểm tra bad xem sao, quá nhiều chương trình cùng khởi động (cũng k lâu dữ vậy). Vote cài lại win.

Ruddy

Bạn kiểm tra bad xem sao, quá nhiều chương trình cùng khởi động (cũng k lâu dữ vậy). Vote cài lại win. Bác thử xài xp xong cài 1 lô khởi động cùng xem có thế ko.Bác chủ nói là 5 ph nhưng thật ra chỉ tầm 3ph thôi nhưng cảm giác lâu nên nói thế

Các chủ đề có liên quan khác