damngirl_vt2009

mình có vấn đề này cần được giải đáp,mong mọi người chỉ giúp mình hen

mình mới mua 1 con sony vaio : INTEL(R) CORE (TM)i3 3110M CPU @2.4GHZ Ở PHONG VŨ

khi mua máy đã được cài window 8 64bit bản quyền rồi

nhưng nó chạy không mướt lắm,vì mình biết máy này cũng bình thường thôi,hj

bây giờ mình muốn cài thêm window xp sp3 song song với windows 8 hiện thời mà không muốn hư hại gì tới phân vùng recover và hệ thống của window 8!!!

mình dùng Acronis Disk Director Suite® phiên bản 10.0 để tạo phân vùng mới trên ổ C(máy mình có 2 ổ C,E)

mình tải Acronis Disk Director Suite® phiên bản 10.0 (build*2,239) về và cài đặt bình thường,nhưng khi chạy nó báo

mình chọn ok

được giao diện nhu trên

trong thẻ wizard,mình chọn create partition ,báo lỗi như sau

các ổ máy mình đây

mình muốn là cài thêm windows xp,và khi khởi động có menu để lựa chon window xp/window 8

cho mình hỏi là hướng làm như trên của mình đã đúng chưa,và tại sao mình lại gặp lỗi như trên

mong mọi người chỉ giúp

Win 8 bản quyền bác chưa biết j nhiều về phần mềm chia đĩa thì mình khuyên bác đùng dùng phần mềm để chia đĩa cho những con như vậy . bác muốn chia lại thì recovery lại windows gộp lại 1 ổ rồi vào disk manage chia lại từ đầu . đừng đụng vào những ổ recovery . muốn chia thêm 1 ổ nữa thì kick pải vào shrink ổ E ra ^-^

Trumble

phần mềm acronic của pác chưa hỗ trợ windows 8 . nên cài vào là nó báo lỗi . không thực hiện chia đĩa dk

guita.nguyen

Win 8 bản quyền bác chưa biết j nhiều về phần mềm chia đĩa thì mình khuyên bác đùng dùng phần mềm để chia đĩa cho những con như vậy . bác muốn chia lại thì recovery lại windows gộp lại 1 ổ rồi vào disk manage chia lại từ đầu . đừng đụng vào những ổ recovery . muốn chia thêm 1 ổ nữa thì kick pải vào shrink ổ E ra ^-^ rất Thank bạn đã trả lời,nhưng mình vẫn muốn tìm 1 phương pháp mà không cần gộp đĩa gì hết,không đụng chạm gì đến dữ liệu trong ổ E,mình chỉ muốn chia thêm các phân vùng mới từ ổ C thôi và cũng không muốn đụng chạm gì tới recover của window 8 đang dùng!! hi vọng mình tìm được câu trả lời thỏa đáng

Taneli

Bạn phải dùng hirent boot chứ windows 8 nó chưa tích hợp đâu mình không muốn dùng hiren boot bạn ah,thank

luna_cute90

Bạn xem máy có đặt chế độ UEFI không vì mình thấy có phân vùng EFI kìa , chế độ UEFI chưa hỗ trợ đâu ... còn nếu Legacy thì boot+ ghost hay recover bình thường

nên chọn bản Acronic True Image 2013 để tối ưu nhá

namviet_navico

1. Bạn bỏ ý định cài thêm windows XP (64bit) với máy đã cài windows 8 trên phân vùng GPT đi. Chưa thấy cao thủ nào làm được chuyện này. Mà đánh giá là cài được thì bạn chỉ còn vào một Win.

2. Chia partition GPT bạn chỉ nên dùng ngay windows 8, trước khi chia bạn cũng dùng ngay windows 8 để defrag rồi chia ổ đĩa vì windows chỉ cho tách phần hoàn toàn không chứa dữ liệu. Nếu windows 8 cho tách được bao nhiêu bạn nhận bấy nhiêu. Tuyệt đối không được dùng phần mềm chia ổ GPT kẻo hối thì đã muộn. Cũng may cho bạn là Acronis không... liều. Mình đã dùng phần mềm để chia ổ GPT, chia ổ thì thành công nhưng windows 8 thì... lên đường. Mất hàng tuần để giải quyết mới xong.

3. Không rành thì đừng có... sư . Xin thưa là chẳng một đĩa boot nào có thể boot được vào UEFI và cài đặt trên phân vùng GPT trừ đĩa windows 8 64bit hay đĩa recovery kèm theo máy. Kể cả USB boot cũng vậy. Bạn dễ dàng kiểm tra điều mình nói mà. Còn chuyển sang Legacy Boot? Boot được nhưng lại mất quyền trên ổ GPT.

Selyv

1. Bạn bỏ ý định cài thêm windows XP (64bit) với máy đã cài windows 8 trên phân vùng GPT đi. Chưa thấy cao thủ nào làm được chuyện này. Mà đánh giá là cài được thì bạn chỉ còn vào một Win.

2. Chia partition GPT bạn chỉ nên dùng ngay windows 8, trước khi chia bạn cũng dùng ngay windows 8 để defrag rồi chia ổ đĩa vì windows chỉ cho tách phần hoàn toàn không chứa dữ liệu. Nếu windows 8 cho tách được bao nhiêu bạn nhận bấy nhiêu. Tuyệt đối không được dùng phần mềm chia ổ GPT kẻo hối thì đã muộn. Cũng may cho bạn là Acronis không... liều. Mình đã dùng phần mềm để chia ổ GPT, chia ổ thì thành công nhưng windows 8 thì... lên đường. Mất hàng tuần để giải quyết mới xong.

3. Không rành thì đừng có... sư . Xin thưa là chẳng một đĩa boot nào có thể boot được vào UEFI và cài đặt trên phân vùng GPT trừ đĩa windows 8 64bit hay đĩa recovery kèm theo máy. Kể cả USB boot cũng vậy. Bạn dễ dàng kiểm tra điều mình nói mà. Còn chuyển sang Legacy Boot? Boot được nhưng lại mất quyền trên ổ GPT. thanks cho bro phát - mình cũng từng trải nghiệm nó 1 thời gian cũng vì mấy trang Pr chế độ UEFI hút khách quá

nhưng mà buộc lòng phải quay lại , mình bị lỗi nút reset và chế độ hibernate và cũng tim hiểu mãi mà không có cách recover , nghe đâu bản True Image mới có hỗ trợ thôi

những dòng máy tình mới nó đều để mặc định chế độ này nên phải dùng đĩa win8 mới format được sang định dạng khác nhá

thanks cho bro phát - mình cũng từng trải nghiệm nó 1 thời gian cũng vì mấy trang Pr chế độ UEFI hút khách quá

nhưng mà buộc lòng phải quay lại , mình bị lỗi nút reset và chế độ hibernate và cũng tim hiểu mãi mà không có cách recover , nghe đâu bản True Image mới có hỗ trợ thôi

những dòng máy tình mới nó đều để mặc định chế độ này nên phải dùng đĩa win8 mới format được sang định dạng khác nhá
Vậy đó bạn! Dùng phần mềm vọc partition GPT chẳng những windows 8 đi tong mà ngay cả recovery cũng đi đời. Nếu muốn cài 2 HĐH thì đành hi sinh UEFI boot (tiếc lắm vì nó boot cực nhanh chưa đầy 10 giây) trở về boot truyền thống Legacy (CSM), chuyển sang MBR và nên cài windows 8 sau khi đã cài một HĐH. Chẳng có cách nào thiết lập vừa GPT và MBR trên một HDD.

Zany_Boy

khuyên bạn del luôn cái vùng recover đi. chán lắm. mình cũng dùng sony nè. cài vài lần là phát sinh lỗi. lại tích trữ virus. đít máy có cd-key kích hoạt vô số lần.

nhung_koj

bạn muốn resize ổ C ra thì kick phải vào ổ C shrink ra . T/H shrink bị lỗi thì bạn cho ổ C thêm 1 ít dung lượng . ổ C của bạn là 88gb thì bạn để ổ C còn khoảng 55gb , rôi tạo thêm phân vùng mới . T/H không shrink đk nữa thì bạn recovery lại ổ C . không cài soft j vào nhé ^^ . bung windows ra chia lại phân vùng bao nhiêu tùy ý bạn (ko ảnh hưởng j đến những ổ khác của bạn) .ổ cứng này dạng GPT nên bạn cứ yên tâm mà shrink ra . mọi thao tác làm trong disk managament nha bạn . chúc bạn thành công

rất Thank bạn đã trả lời,nhưng mình vẫn muốn tìm 1 phương pháp mà không cần gộp đĩa gì hết,không đụng chạm gì đến dữ liệu trong ổ E,mình chỉ muốn chia thêm các phân vùng mới từ ổ C thôi và cũng không muốn đụng chạm gì tới recover của window 8 đang dùng!! hi vọng mình tìm được câu trả lời thỏa đáng bạn muốn resize ổ C ra thì kick phải vào ổ C shrink ra . T/H shrink bị lỗi thì bạn cho ổ C thêm 1 ít dung lượng . ổ C của bạn là 88gb thì bạn để ổ C còn khoảng 55gb , rôi tạo thêm phân vùng mới . T/H không shrink đk nữa thì bạn recovery lại ổ C . không cài soft j vào nhé ^^ . bung windows ra chia lại phân vùng bao nhiêu tùy ý bạn (ko ảnh hưởng j đến những ổ khác của bạn) .ổ cứng này dạng GPT nên bạn cứ yên tâm mà shrink ra . mọi thao tác làm trong disk managament nha bạn . chúc bạn thành công

Các chủ đề có liên quan khác