no_promises1026

Việc xem phim nước ngoài có phụ đề chắc quá quen thuộc với chúng ta rồi!

Thường thì có 2 loại phụ đề đó là hard sub và soft sub!

Hard sub là phụ đề được gắn cứng vào phim rồi nên ta không sửa chữa được! Còn softsub là phụ đề rời thuận tiện hơn nhưng lại khó khăn hơn trong việc chia sẻ!

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn mọi nguời dùng phần mềm mkvtoolnix để ghép softsub vào phim! Cái này chỉ là ghép file phim và file phụ đề thành 1 file duy nhất thôi khác hẳn với encode nhé! Khi đổi định dạng thì sẽ mất file sub trong đó!

Cụ thể như sau!

Bước 1:
Chuẩn bị file sub và file phim: Nên để trong cùng một thư mục và tên giống nhau thì sẽ thuận tiện hơn!

Ví dụ mình có file phim và file sub srt như thế này!

Bước 2:
Khởi động phần mềm MKVtoolnix!

Downlod về giải nén thì nó như thế này!

Chạy file mmg.exe nhé!
Bước 3:
Giao diện của mkvtoolnix như sau:

Tiếp theo ta tiến hành add file phim và file sub vào phần mềm!

Ta chọn luôn cả 2 file như trong hình!

Quay về giao diện của mkvtoolnix như sau:

Tất cả các file đã được add vào phần mềm.

Xuất hiện 3 file gồm file video file audio của video và file sub!

Bước 4 cũng là bước cuối cùng:

Chọn start muxing:

Thòi gian làm việc rất nhanh chỉ mất vài từ 10 đến 20s thôi!

Và thành quả là đây!

Mình đã xóa file sub srt trong thư mục phim chỉ còn file phim gốc và file phim mkv đã được gắn sub!

Sub đã liền với phim

Và cuối cùng là link download phần mềm này!

Link từ downloadbestsoft

Link mediafire

htdao_1204

phần mềm này ngoài chức năng trên thì chức năng chủ yếu lại lại muxing audio

Burtt

bạn cho mình hỏi muốn soft 2 sub : ví dụ 1 sub eng và 1 sub viet vào 1 film thì mình làm thế nào? để khi nào thích xem sub việt or sub eng mình có thể chuyển được ấy

chuatehacam_92

bạn cho mình hỏi muốn soft 2 sub : ví dụ 1 sub eng và 1 sub viet vào 1 film thì mình làm thế nào? để khi nào thích xem sub việt or sub eng mình có thể chuyển được ấy thì làm tương tự như #1, bạn muốn thêm bao nhiêu sub cũng được

AbOwen

bạn cho mình hỏi muốn soft 2 sub : ví dụ 1 sub eng và 1 sub viet vào 1 film thì mình làm thế nào? để khi nào thích xem sub việt or sub eng mình có thể chuyển được ấy Thêm bao nhiêu sub cũng được mà! Thêm nhiều sub thì khi play phải chọn sub muốn chạy

thankclassic

e cứ đổi tên nó giống với tên phim là được mà cần gì phải loằng ngoằng thế này

Royal

e cứ đổi tên nó giống với tên phim là được mà cần gì phải loằng ngoằng thế này loằng ngoằng thế này để up lên host lưu trữ cho mọi người down về đỡ mất công tìm sub, vì đôi khi không phải sub nào cũng phù hợp với video đó

Các chủ đề có liên quan khác