Grady

Chào các bác, tình hình là em mới mua con laptop SONY VAIO SVE14122CVW - WHITE cài Win8 64 bit, nhưng vì nhu cầu công việc em không dùng Win8 64bit nên đã cài lại Win7 vào máy. Gần đây máy bị sập nguồn không lên được, em đi bảo hành thì bọn nó bảo do cài Win7 các bạn ạ. Em đã thử cắm sạc vào máy không qua pin và máy vẫn chạy ok, không sập nguồn nữa, chỉ khi qua pin mới bị. Các cao thủ giúp em với, bọn bảo hành nó lại hành em rồi

Fagan

chia ổ cứng làm 2 cài dual boot luôn đi bác ak, bọn bảo hành toàn chém gió thui.

Em nghi là bọn này nó lười bác ạ. Chẳng lé máy tính này chỉ cài được Win8. Vì chạy 2 HĐH tốc đọ hơi chậm bác ạ nên em chỉ cài Win7 thôi, Em làm đồ hoạ mà.

hocdesong10ckd3

Cài windows 8 hay windows 7 m nghĩ k liên quan đến việc sập nguồn, như bạn test thì m cũng nghĩ khả năng là do quả pin có vấn đề.

thuyvanphan

Mình cũng nghĩ vậy bạn ạ. Mình muốn tham khảo ý kiến anh em để chắc chắn hơn, rồi lại mang qua bảo hành tiếp thôi.

vietnhu_90

Cũng có nhiều người mua máy họ cài cho bản home Basic, Stater...bản quyền nhưng k thích về cài bản khác có sao đâu, mà khi bạn cắm sạc trực tiếp vào máy k vấn đề, nếu bạn muốn chắc chắn nữa thì mượn quả pin khác để test cho chắc.

hakusho2512

hài thế làm gì có cái lý do sập nguồn do windows 7 . chắc máy nó có vấn đề rùi bắt nó đổi cho con khác đi

Vâng, Thank các bác. Em phải cứng hơn với mấy thằng bảo hành mới được bọn nó làm ăn chán quá, bán máy xong là quên luôn khách hàng

MacQuaid

Vâng, Thank các bác. Em phải cứng hơn với mấy thằng bảo hành mới được bọn nó làm ăn chán quá, bán máy xong là quên luôn khách hàng à đúng rồi,, hình như có phân vùng recovery đấy,, bác thử khôi phục lại windows 8 xem có còn lỗi nữa ko??.. nếu vẫn lỗi như thế thì mang đến đập vào thớt bọn bảo hành ấy bác..

bell_poupee

Laptop Sony Vaio có phân vùng recovery khởi động Vaio rescue Data bằng nút Assist màu đỏ trên bàn phím. Bạn recovery lại hệ điều hành về nguyên gốc như mới xuất xưởng, rồi test thử, nếu vẫn bị thì đem cho bọn bảo hành giải quyết

Troyes

Thank các bác, các bạn nhiệt tình quá. Em đang chuẩn bị cho em nó đi bảo hành đây ạ.

quynhnga842003

Như pác nói thì 90% là do Pin bị lỗi rồi Pác ơi. Có 2 trường hợp :

- Máy bị sụp nguồn nhưng tự khởi động lại,hay màn hình xanh rùi sụp nguồn ==> Có thể do phần mềm hay windows bị lỗi như bọn "hành" nó nói.

- Máy bị sụp nguồn nhưng im re.... Xài bằng dây nguồn trực tiếp thì không sao ==> Pin bị lỗi. Tốt nhất lên đó đổi máy luôn đi bạn ơi ...