Bromleah

các bạn cho mình hỏi:Có trường hợp cty mua Bán Thành Phẩm từ bên ngoài về nhập kho làm Bán Thành Phẩm của cty ko? Hay là chỉ nhập kho làm nguyên vật liệu? Vì thường Bán Thành Phẩm là phải trải wa proccess của cty mới được gọi là bán thành phẩm.???

Romain

Bán thành phẩm chỉ là khái niệm để tính toán giá thành sản phẩm mà thôi.
Khi bạn mua từ bên ngoài về thì thông thường bạn cũng để chung kho với bán thành phẩm của cty mình thôi.
Các hàng hóa trong kho đó bạn gọi là bán thành phẩm hay NVL thì tùy ý bạn.
Dù sao đi nữa thì hàng hóa cũng cần có tên gọi cụ thể hơn, chẳng hạn như "đế giày Nam cỡ 40", "đế giày Nữ cỡ 36", "mũ giày Nam cỡ 42"...

Jantis

Trích: Nguyên văn bởi sunny241185 các bạn cho mình hỏi:Có trường hợp cty mua Bán Thành Phẩm từ bên ngoài về nhập kho làm Bán Thành Phẩm của cty ko? Hay là chỉ nhập kho làm nguyên vật liệu? Vì thường Bán Thành Phẩm là phải trải wa proccess của cty mới được gọi là bán thành phẩm.??? TH mua bán thành phẩm bên ngoài về nhập bán thành phẩm tại DN xẩy ra thường xuyên, thường thì nhập về HT vào 154

Jamal

Trích: Nguyên văn bởi stylehv78 TH mua bán thành phẩm bên ngoài về nhập bán thành phẩm tại DN xẩy ra thường xuyên, thường thì nhập về HT vào 154 Nhưng nếu là cty sx mà sử dụng 154 thì sợ nhầm rằng bất nhập kho mà mua đưa thẳng vào sản xuất. Đúng bất ah?Vậy mình vừa sản xuất và vừa là cty thương mại . Vậy sử dụng tk này có gây nhầm lẫn trong quản lý HTK không?

Shawn

Trích: Nguyên văn bởi Luudan101087 Vậy mình vừa sản xuất và vừa là cty thương mại . Vậy sử dụng tk này có gây nhầm lẫn trong quản lý HTK không? Theo mình tùy theo họat động thương mại hay sản xuất của bạn nhiều hay ít mà hạch tóan 156 hay 152 cho phù hợpVí dụ, họat động TM nhiều thì bạn hach tóan vào 156 đến khi xuất sản xuất thì ghi N154 - C156. Còn nếu SX nhềiu hơn thì khi xuất bán ghi N632-C152

Jarron

Trích: Nguyên văn bởi sunny241185 các bạn cho mình hỏi:
Có trường hợp cty mua Bán Thành Phẩm từ bên ngoài về nhập kho làm Bán Thành Phẩm của cty ko? Hay là chỉ nhập kho làm nguyên vật liệu? Vì thường Bán Thành Phẩm là phải trải wa proccess của cty mới được gọi là bán thành phẩm.??? bán tp của người ta thôi, nhưng khi mình mua rồi thì thành nvl của mình rồi( nếu mua về để sx) or hàng hoá( nếu là dn tm)

Bardarik

Trích: Nguyên văn bởi sunny241185 các bạn cho mình hỏi:Có trường hợp cty mua Bán Thành Phẩm từ bên ngoài về nhập kho làm Bán Thành Phẩm của cty ko? Hay là chỉ nhập kho làm nguyên vật liệu? Vì thường Bán Thành Phẩm là phải trải wa proccess của cty mới được gọi là bán thành phẩm.??? CTy mua bán thành phẩm từ ben ngoài vào sẽ có nhưng sẽ xẩy ra hai trường hơp:1. Cty chế biến luôn, tức bạn bất phải quan lý theo dõi bán thành phẩm đóNợ tk 154có tk 111 or 3312. Cty bạn nhập nhiều phải quản lý theo dõiNợ TK 152. Chi tiếtCó TK 111 or 331Và cả hai trường hợp phải ghi thêm nợ tk133 nếu có hàng có thuế. Sau đó bạn xuất dần ghiNợ TK 154Có TK 152.Ban thấy thế nào?

Các chủ đề có liên quan khác