E đang dùng laptop chạy Win8, khi dùng máy thì không sao nhưng đến khi để máy vậy mà không dùng khoảng 5' (chế độ Idle) thì máy chạy rất nóng, CPU làm việc hết công suất, quạt tản nhiệt quay vù vù rồi nhiều khi máy bị treo nữa, khi nào sử dụng lại thì bình thường. E đã thử đặt các chế độ Power setting, tắt KIS rồi mà vẫn vậy. Có bác nào giúp em vụ này với, e Thank nhiều

trahoa289

Vụ này lạ à nha, đáng lẽ bạn không dùng gì thì máy phải dùng ít công suất chứ nhỉ? Trước khi cài windows 8 bạn có bị tình trạng như vậy không?

Vụ này lạ à nha, đáng lẽ bạn không dùng gì thì máy phải dùng ít công suất chứ nhỉ? Trước khi cài windows 8 bạn có bị tình trạng như vậy không? Lúc trước dùng Win7 hình như không bị thì phải, vẫn để máy vậy nghe nhạc bình thường. Còn bây giờ muốn treo máy để nghe nhạc thì lâu lâu phải sờ con chuột chứ không CPU tăng và treo máy nữa. Giờ e không biết nguyên nhân do đâu, nghi nhất là thằng Win8 với thằng KIS 2013

hiện tượng lạ, máy không dùng mà chạy hết công suất, hoạt động thì lại chạy im re, máy tính cấu tạo ngược chăng

LOVE_STORY

Thế trước máy ở chế độ rỗi ấy, bạn thử mở task manager lên trước xem sao. Xem có ứng dụng nào khác được thiết lập tự động chạy khi máy tính bạn rảnh rỗi không .

Ashkii

Chắc là do virus! Bạn xem tác vụ nào chiếm CPU nhiều nhất nhé!

bamboo_2611

bạn này bật task manager rồi để máy đó quan sát xem sao, có chương trình nào ngốn CPU hok

duongpbinh

mình để màn hình không chạy gì thì CPU lâu lâu phóng lên 50 rồi xuống 10. Nếu không dùng máy mà muốn CPU chạy ít thì mở folder hay trình duyệt nào đó không cần vào web gì cả xem CPu có giảm hay không

hong_hai

chắc 1 số chương trình chạy khi máy rỗi thôi. AV hay tối ưu, chống phân mảnh gì đó. Bạn gỡ lần lượt các phần mềm đó ra xem sao

haiyen_com

Bạn kiểm tra xem có ứng dụng nào chạy ẩn k để tắt, kiểm tra lại hệ thống tản nhiệt, nguồn, nhiệt độ CPU nữa.

o0perhapslove0o

có thể bác cài phần mềm gì đó mà nó kích hoạt lúc máy rảnh rỗi như quyét virut, chống phân mảnh hay phần mềm bảo trì nên mới có hiện tượng như vậy bác xem lại trong program xem nếu có cái nào khả nghi xoá luôn đi hay để về chế độ thủ công

E tìm được nguyên nhân của nó rồi, là do chương trình chống phân mẩnh ổ đĩa. Khi máy không dùng nó sẽ làm việc cho nên phần trăm Disk tăng rất cao dẫn đến nguyên nhân trên. Theo mình thấy là Disk khoảng 50%, CPU và RAM bình thường, máy rất nóng

E tìm được nguyên nhân của nó rồi, là do chương trình chống phân mẩnh ổ đĩa. Khi máy không dùng nó sẽ làm việc cho nên phần trăm Disk tăng rất cao dẫn đến nguyên nhân trên. Theo mình thấy là Disk khoảng 50%, CPU và RAM bình thường, máy rất nóng đã nói rồi mà. Bạn nên tắt chế độ tự động đi, 1-2 tháng gì đó mới chống phân mảnh 1 lần

plus_teen

đã nói rồi mà. Bạn nên tắt chế độ tự động đi, 1-2 tháng gì đó mới chống phân mảnh 1 lần Không ổn rồi bác ơi. Em tắt chế độ đó rồi mà vẫn không được. Lúc nào không dùng máy thì cái Disk Defragment Modul lại nhảy lên, khi đụng con chuột cái là nó biến đâu mất tăm trong khi đó Disk thì chạy lên tới 50%. Làm sao mà tắt được nó nhỉ?

starious_1516

Bác nào giúp e kill cái Disk Defragment Modul chạy ngầm khi không dùng máy với. E tìm trong Service mà không thấy cái này

Các chủ đề có liên quan khác