hagiangdulich

Máy mình khởi động lên thì toàn báo check ổ và không vào được windows nếu ấn ESC bỏ qua thì vào được còn nếu không ấn thì thông báo lỗi này,mình vừa mới cài lại windows xong !

Kể cả đã dùng lệnh tắt ổ cứng chkntfs /x c: d: e:

Thân !

HDD có vấn đề rùi bạn ah! Bạn vào windows check xem có lỗi không nhé! Nhưng ấn ESC bỏ qua thì vẫn vào windows dùng bình thường mà bạn,vẫn cài windows tốt

latdat1906

máy tinh bị lổi phần cứng ruj đó bạn đem tới thợ xem niếu như tui nói đúng thì nhấn thank nhé bani

b0y_kut3_pr0_8x

Nếu lỗi này thường xuyên say ra mà sau khi check xong không hết lỗi thì bạn nên format lại cho phân vùng đó là hết cảnh báo. Nguyên nhân thì bạn vào google tìm hiểu thêm nhé, có nhiều nguyên nhân lắm

có phải nó kiểm tra liên tục luôn chứ gì ,cứ cho nó kiểm tra 1 lần rồi format phân vũng đó đi là hết ,chuyện thường ấy mà

bichop32h

máy tinh bị lổi phần cứng ruj đó bạn đem tới thợ xem niếu như tui nói đúng thì nhấn thank nhé bani Nói như bạn thì ai mà chả nói được thank cái gì mà thank

MV_R

Có khả năng bị Bad rồi đó bạn à bị bad mà vẫn vào windows chạy ầm ầm đấy thoai bad đâu mà bad nói bừa ak bạn? ý tui hỏi là nó check và không vào được windows cứ đơ thế nhưng nếu ấn ESC bỏ qua thì vẫn vào bình thường bạn nhé !

Chagiya

có phải nó kiểm tra liên tục luôn chứ gì ,cứ cho nó kiểm tra 1 lần rồi format phân vũng đó đi là hết ,chuyện thường ấy mà Mới cài lại windows và format ổ C thôi bạn nhưng vào thì nó vẫn check và hiện cái hình như trên nếu không ấn ESC bỏ qua thì không vào được

luxubu88

Cái này giống dùng Tuneup để check ổ đĩa vậy hề? Thank bác để em thử xem sao

trang_van

cái này lúc trước mình có đọc qua 1 bài (không nhớ rõ nguồn, thông cảm nha) hướng dẫn cách khắc phục tình trạng CheckDisk mỗi lân khởi động, nay mạn phép Post lại cho ae tham khảo:

Thật khó chịu mỗi khi máy tính khởi động thì chương trình ScanDisk lại tự động quét và kiểm tra đĩa cứng. Nguyên nhân là do bạn tắt máy một cách đột ngột, không chính quy (không tắt bằng click Start > Shutdown). Bạn đã khắc phục bằng nhiều cách nhưng vẫn không hết. Bạn hãy thử làm theo hướng dẫn sau.

Mở Registry Editor, tìm đến khoá:

KEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control \Session Manager

Sửa giá trị của BootExecute từ autocheck autochk * / thành autocheck autochk *

Nếu cách trên vẫn không khắc phục được,

bạn hãy làm theo cách dưới đây:

Mở cửa sổ dòng lệnh

(Start > Run, gõ vào lệnh CMD), gõ vào lệnh sau:

fsutil dirty query G: -> nó sẽ thông báo G: is Dirty

Trong đó G là tên ổ đĩa. Sau đó tiếp tục gõ vào dòng lệnh: CHKNTFS /X G:

Khởi động lại máy tính. Bạn chú ý lúc này máy tính không chạy chương trình kiểm tra đĩa nữa mà khởi động thẳng vào Windows.

Sau khi khởi động vào Windows, tiếp tục mở cửa sổ dòng lệnh và gõ vào dòng lệnh :

Chkdsk /f /r G:

Bạn chờ chương trình kiểm tra ổ đĩa. Xong cuối cùng gõ vào dòng lệnh:

fsutil dirty query G: một lần nữa để hoàn thành. Lúc này sẽ là G: is NOT dirty

tra_cave

mới cài lại máy mà turn up đâu ra cuongpham9691. còn bác hoangthuytop hỏi thì người ta góp ý còn cái giọng chê chê thì đừng hỏi nhé

Brantley

mới cài lại máy mà turn up đâu ra cuongpham9691. còn bác hoangthuytop hỏi thì người ta góp ý còn cái giọng chê chê thì đừng hỏi nhé SR bạn nhưng nhiều người góp ý cứ nói chẳng đúng chủ đề thì hơi buồn tí

Kelby

Bình thường thì do máy gặp sự cố tắt đột ngột, khi bật trở lại window sẽ yêu cầu check ổ cứng 1 lần để kiểm tra ổ cứng nhằm tìm ra các file lỗi. Bạn thử tắt system restore đi xem sao ( chuột phải vào my computer / properties / system restore / turn off system restore on all drive ) và nên phân vùng ổ định dạng NTFS sẽ ít lỗi hơn. Nhiều pác bảo tắt chức năng check ổ của windows đi thì mình không đồng ý vì đây là chức năng cần thiết của window khi máy gặp sự cố. Truờng hợp của bạn mới cài windows xong đã bị rồi thì bạn có thể dùng victoria hdd utility hay hdd regenerator test xem, nhiều trường hợp ổ cứng bị bad nhẹ vẫn sử dụng được nhưng vào windows sẽ bị báo check ổ.

Các chủ đề có liên quan khác