sevenlove_8k

mọi người cho mình hỏi là laptop mình chạy windows 7 32-bit

mình mới gắn thêm 1 thanh RAM 2GB tổng là 4GB

mình thấy mọi người bảo 32-bit thì nhận tối đa là 3,25GB nhưng sao em laptop của mình nhận có 2,8GB thôi vậy? các bạn cho em hoi nguyên nhân với cả cách tăng lên lượng RAM tối đa có thể nhận được ạ! Thanks các bạn nhiều

bachvatoi

mình thấy mọi người bảo 32-bit thì nhận tối đa là 3,25GB nhưng sao em laptop của mình nhận có 2,8GB thôi vậy? các bạn cho em hoi nguyên nhân với cả cách tăng lên lượng RAM tối đa có thể nhận được ạ! Thanks các bạn nhiều bạn muốn máy nhận ram nhiều hơn phải chỉnh sửa file registry của hệ thống. Nếu bạn muốn dung hết dung lượng ram 4GB phải cài windows 64 bit, trước hết phải xem cpu máy bạn có hỗ trợ x64 hay ko? nếu có mới cài được

mình thấy mọi người bảo 32-bit thì nhận tối đa là 3,25GB nhưng sao em laptop của mình nhận có 2,8GB thôi vậy? các bạn cho em hoi nguyên nhân với cả cách tăng lên lượng RAM tối đa có thể nhận được ạ! Thanks các bạn nhiều Có thể là Ram đã share bớt qua card màn hình rồi bạn. Máy bạn 4Gb Ram thì cài windows 7 64bit để nhận đủ Ram (xem CPU có support windows 64bit không nhé bạn).

hoangunited

cài windows 64 bit thôi, chứ chỉnh choát thì chỉ để nhận đủ thôi, chứ có tận dụng hết được không thì chưa biết được.

detamgai_78

Cài windows 64bit là tự nhận lên tầm 3,8Gb đó bạn ! Nhận đủ luôn chứ bạn.

P/s: chủ thớt, việc 32bit nhận Ram thông thường là 3.28G, nếu máy bạn chỉ nhận được 2,8 nghĩa là do bản win. Thông thường XP_SP3 sẽ nhận là 3,2. Nếu sử dụng việc cấu hình lại Reg để nhận đủ RAM thì được. Phần cứng vẫn chạy đủ với 4G Ram, chỉ có phần mềm là báo vậy thôi, không cần lăn tăn việc này!

vanquang0512

Có tool chạy windows 32 nhận ram lên đến 128 gb đó bạn, mình có cài ram 4 gb nhận hết, chạy bình thường, bạn search đi :

Rowtag

Nếu muốn nhận đủ Ram bạn có thể cài bản 64bits, còn như bạn nói là do share cho card màn hình như cmt ở #2 nói đấy.

Các chủ đề có liên quan khác