1) xe cần cẩu (hinh 1) . trọng lượng xe P1=45 kN, trọng lượng cầ ABC là P2=2 kN,trọng lượng vật nâng W=20 kN . tìm lực liên kết của nền tại hai bánh trước h và hai bánh sau K.

2) trục nằm ngang lắp trên 2 ổ A và B . tại C lắp bánh đai có trọng lượng P1=20N, bán kín R1=40cm chuyển động nhờ 2 sức căng đai T1 và T2 ,tại D lắp bánh răng trọng lượng P2=50N , bán kính R2=30cm,lực tác dụng lên bánh răng F=80N hợp với phương với góc x góc α, AC=20cm, AD=DB=30cm (hình 2). Tìm phản lực liên kết tại 2 ổ A và B ?

[url=http://nv2.upanh.com/b2.s32.d1/fbb8068c1093d2c2c74b999a3f54d34f_53724152.hinh2.120x1.png]
3) cơ cấu hành tinh có tay quay OA quay với vận tốc góc W0=2Rad/s làm cho bánh 1 bán kính r lăn không trượt theo vành trong của bánh cố định bán kính R=2r=40cm. tìm vận tốc tại các điểm C D E thuộc bánh 1 và gia tốc các điểm BC cho BD vuông CE (hình 3)

hình :http://i.upanh.com/vmhdzo[/url]
4) cơ cấu 4 khâu ở các vị trí (hình 4) thanh OA quay đều với vận tốc góc W0=3 rad/s . xác định vận tốc gốc của thanh AB,BC và vận tốc gốc ở điểm B (kích thươc như hình 4 đo bằng cm )

[IMG][url=http://nv2.upanh.com/b1.s34.d2/798e9c7e08f660b966c4c44349c0c59a_53724182.hinh4.120x1.png][/url]

mong các bạn giúp đỡ,đề khó quá mình hok biết làm

Tạm bài 2 nhé do mình học về xây dựng nên cơ khí có cái không làm đến:

Tổng trục:

z=T1+T2+P1-zA+P2-zB+F.sina=0 (1)

x= XA+XB+F.cosa=0 (2)

y=0

Tổng mômen trục:

m(x)=(T2+T1+P1).20+zB.60-P2.30+F.sina.30= 0 (3)

m(y)=(T1-T2).R1+F.cosa.R2=0 (4)

m(z)=F.cosa.30+XB.60=0 (5)

Từ (4)=>a=?

(5)=> XB=?

(3)=> zB=?

(1)=>zA=?

(2)=>XA=? Tự tính kq nhé mình bận

luxubu88

_Vì bạn trên đã giải bài 2 nên mình sẽ giúp bạn bài 1

Gọi phản lực tại bánh H là N1 và bánh K là N2 (giả thuyết 2 lực này có chiều ngược chiều vs P, phương vuông góc mặt sàn, điểm đặt tại điểm tiếp xúc của sàn và bánh xe)

Xét hệ vật cân bằng như hình vẽ (hình nhòa quá không thấy rõ, nên không biết mình ghi kích thước đúng không nữa )

Viết phương trình mômen đối vs bánh K: W.5,4 + P2.3,4 + P1.0,5 - 2.N1.2,5 = 0 => N1=

Viết phương trình momen đối vs bánh H: W.2,9 + P2.0,9 - P1 .2 + 2.N2. 2,5 = 0 => N2=

Vì bài này đơn giản nên mình chỉ làm ngắn vậy thôi (làm nhanh nên bỏ bớt cái không cần thiết, yên tâm là giảng viên hiểu, nếu không hiểu thì ai dạy ai )

P/S: Mình cũng học xây dựng đấy. Mấy bài này là của cơ khí à. Hình đẹp nhỉ

_Nếu cần giúp mấy bài kia thì để lại mail mình giúp cho

dochinhha

_Hihi mình nghĩ bài làm của bạn bị sai 1 tí rồi (hướng làm là đúng hết)

_Tại pt(1) thiếu F, bạn kiểm tra lại nhé .

_Cần chiếu F lên phương z nữa, vì F nằm trong mp zox, hợp vs trục x góc a (có lẽ do lời văn của thớt chỗ ấy không rõ ràng)

P/S: Mình chỉ góp ý thôi, không có ý khoe khoan hay xem thường gì đâu nhé hihi (nói trước chứ mình hay bị hiểu lầm như vậy lắm. mỗi lần lên topic góp ý, sửa ý sai của ai đó là y như ràng nhận được thái độ phản ứng không thiện chí cho lắm)

Tạm bài 2 nhé do mình học về xây dựng nên cơ khí có cái không làm đến:

Tự tính kq nhé mình bận

Portier

_Bạn onl thì mình chỉ luôn cho tiện. Vì không có hình bài 3 nên mình chỉ bài 4 nhé. Mà cái này là đề thi cuối học phần hay gì đây? Mình thấy 4 câu này nằm 4 phần kiến thức của cơ học rồi

_Bạn là sv năm mấy? Mình là sv năm 3

Tính được VA = (Ổ mì gà).OA

Sử dụng định lý hình chiếu trên thanh AB (cái này không nhớ chính xác tên, học lâu rồi nên quên tên):
VA.cosa = VB.cosb => VB =

(góc a,b là góc hợp giữa VA,VB vs thanh AB)
VB = (Omega CB).CB => Omega CB = mail của mình nek: [email protected] Thank các bạn đã giúp mình

ai chỉ giúp em cách giải bài này với

5+3+2 = 151012

9+2+4 = 183662

8+6+3 = 482466

5+4+5 = 202504

7+2+5 = 143522

6+5+1 = 30645.

hoanglinh_kha

bạn nhầm rồi bạn phải nhớ rằng cái lực F kia năm trên tang có bk R2 KÌA, nó lại tạo với ox 1 góc a => F phải nằm trên mặt phẳng XOY.

Còn việc bạn góp ý kiến thì đó là điều quá tốt, ai mà trách bạn thì nên xem xét lại.

_Hihi mình nghĩ bài làm của bạn bị sai 1 tí rồi (hướng làm là đúng hết)

_Tại pt(1) thiếu F, bạn kiểm tra lại nhé .

_Cần chiếu F lên phương z nữa, vì F nằm trong mp zox, hợp vs trục x góc a (có lẽ do lời văn của thớt chỗ ấy không rõ ràng)

leanhhung39

_Hihi chỗ đó mình coi kỹ rồi (mất công lại góp ý sai nữa)

_F phải nằm trong mặt Phần mềm // vs xoz, và tạo vs Ox 1 góc a

+ Theo hình thì mình thấy như vậy mới hợp lý (vì 4 bài này đều đơn giản, gần như bài ví dụ mẫu, nên lực F nằm xiên như vậy là hơi bị phức tạp khi tác dụng làm quay bánh đai)

+ không thấy thớt phản ứng gì vs ý kiến của mình -> hướng của mình là đúng vs hình vẽ

+ Nếu F nằm trong mp xoy như bạn nói thì bài giải của bạn sai nhiều hơn (vì bạn phải chiếu nó lên Oy nữa). Đúng không hihi

P/S: Mình chỉ thồng thêm cái đó thôi. không có gì đâu. Dù lên forum không thấy mặt nhau nhưng vẫn sợ mất lòng
bạn nhầm rồi bạn phải nhớ rằng cái lực F kia năm trên tang có bk R2 KÌA, nó lại tạo với ox 1 góc a => F phải nằm trên mặt phẳng XOY.

Còn việc bạn góp ý kiến thì đó là điều quá tốt, ai mà trách bạn thì nên xem xét lại.

blue_page3006

_Bạn onl thì mình chỉ luôn cho tiện. Vì không có hình bài 3 nên mình chỉ bài 4 nhé. Mà cái này là đề thi cuối học phần hay gì đây? Mình thấy 4 câu này nằm 4 phần kiến thức của cơ học rồi

_Bạn là sv năm mấy? Mình là sv năm 3 sinh viên năm nhất, còn thêm 4 bài nữa lận,ông thầy bị tưng tưng học chán lắm chảng hiểu gì.mình không có mạng,nên ít online

trang_vit

các bạn giải 1 bài tường tận luôn thì tốt nha.đây là bài tiểu luận. còn 4 bài nữa mình up sau

Zack

Chuẩn men. sory . haha may để ý kia là cái tang quay nên nó chỉ c ó thể có lục tác dụng cùng phướng với nó=> song song mp (XOZ) . Học cách đây hơn 2 năm rồi nên chắc cái suy luận về nó kém hơn rồi

_Hihi chỗ đó mình coi kỹ rồi (mất công lại góp ý sai nữa)

_F phải nằm trong mặt Phần mềm // vs xoz, và tạo vs Ox 1 góc a

+ Theo hình thì mình thấy như vậy mới hợp lý (vì 4 bài này đều đơn giản, gần như bài ví dụ mẫu, nên lực F nằm xiên như vậy là hơi bị phức tạp khi tác dụng làm quay bánh đai)

+ không thấy thớt phản ứng gì vs ý kiến của mình -> hướng của mình là đúng vs hình vẽ

+ Nếu F nằm trong mp xoy như bạn nói thì bài giải của bạn sai nhiều hơn (vì bạn phải chiếu nó lên Oy nữa). Đúng không hihi

P/S: Mình chỉ thồng thêm cái đó thôi. không có gì đâu. Dù lên forum không thấy mặt nhau nhưng vẫn sợ mất lòng

tHẾ LÀ tường tận rồi mà Bạn , trả nhẽ kp cũng phải tính ra nữa ak...

các bạn giải 1 bài tường tận luôn thì tốt nha.đây là bài tiểu luận. còn 4 bài nữa mình up sau

_Bạn là sinh viên năm mấy? mình là sv năm 3

_Ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp

_Cái này mình cũng học lâu rồi. May mắn là vẫn nhé
Chuẩn men. sory . haha may để ý kia là cái tang quay nên nó chỉ c ó thể có lục tác dụng cùng phướng với nó=> song song mp (XOZ) . Học cách đây hơn 2 năm rồi nên chắc cái suy luận về nó kém hơn rồi

_Chán bạn quá. Bọn này chỉ giúp thôi. Còn lại là vc bạn phải làm mà .

_Mình nghĩ mấy bài này đơn giản thôi. Bài dài nhất cũng chỉ mất có 10 dòng.

_Bạn là sv năm 1 nên có lẽ chưa quen vs cách dạy của giảng viên, dẫn đến khó tiếp thu thôi. Lần lần rồi bạn cũng sẽ quen

_Đây là bài tiểu luận thì mình nghĩ bạn nên tham gia, tổ chức họp nhóm vs các bạn khác trong lớp. Như vậy thì sẽ thu được kết quả tốt hơn đó (vui nữa)

Các chủ đề có liên quan khác