Dickon

post bài nhầm box không nữa.

tình hình là mình cài ubuntu trên 1 phân vùng mới,dùng easybcd chỉnh boot.được 2 ngày,tự nhiên hôm nay không thấy hiện boot win8 nữa,mà có 2 dòng đều là ubuntu.vào win8 không được nữa.bây giờ mình phải làm sao.hướng dẫn mình tí.mình cài super boot manager trên ubuntu cũng chã được,nó cứ báo là E:ko định vị.

trường hợp xấu nhất là cài lại win.tính f8 để restore mà cũng chã được nữa

ah,mà sao mình thấy dùng ubuntu laptop nó nóng,mau hết pin.mình dùng dell inspiron core i5,ram 4G,car niviadia 1g

MrKen_pr09x

hum trước thấy bác có vô box linux phải ko? thử vào ubuntu và dùng super boot manager sửa thử xem. không rành ubuntu nên không biết làm sao

Generating grub.cfg ...

Found linux image: /boot/vmlinuz-3.2.0-38-generic-pae

Found initrd image: /boot/initrd.img-3.2.0-38-generic-pae

Found linux image: /boot/vmlinuz-3.2.0-29-generic-pae

Found initrd image: /boot/initrd.img-3.2.0-29-generic-pae

Found memtest86+ image: /boot/memtest86+.bin

Found Windows 8 (loader) on /dev/sda1

done

nó hiện như vậy đó
bác thử dùng cái lệnh này xem sao:

randymjnh

nó hiện như vậy đó thế giờ bác vào được windows sau khi khởi động lại chưa?

Milbyrne

ko được gì cả,vào boot thì nó hiện 2 cái ubuntu,1 cái thì vào ubuntu,vào cái kia thì nó báo repair windown gì đó
thế giờ bác vào được windows sau khi khởi động lại chưa?

dat_cao2000135

ko được gì cả,vào boot thì nó hiện 2 cái ubuntu,1 cái thì vào ubuntu,vào cái kia thì nó báo repair windown gì đó bác bỏ đĩa windows 8 vào repair windows cho nó phục hồi menu boot windows 8 đi. sắp xong ùi thì phải

nếu không có thì kiếm cái USB, làm bộ cài windows 8 hay đĩa repair windows 8 cho vô và repair

Karoly

hết cách thì chắc cài lại win.

hic,chuẩn bị về quê nữa,1 đống soft phải cài lại.
bác bỏ đĩa windows 8 vào repair windows cho nó phục hồi menu boot windows 8 đi. sắp xong ùi thì phải

nếu không có thì kiếm cái USB, làm bộ cài windows 8 hay đĩa repair windows 8 cho vô và repair

hoang_thu_phong

+ Boot máy bằng một đĩa CD Ubuntu, vào chế độ LiveCD.

+ Mở Terminal rồi chạy lệnh: sudo fdisk -l

+ Chạy lệnh fdisk chỉ để đọc các partition có trên ổ cứng.
Nếu trước đó đã nhớ là Ubuntu cài trên partition nào thì không cần chạy lệnh này.

+ Giả sử trước đó ta cài Ubuntu lên sda5 thì lệnh tiếp theo như sau:

=> sudo mount /dev/sda5 /mnt

+ Lệnh này mount sda5 vào thư mục /mnt

+ Chạy tiếp lệnh:

=> sudo grub-install --root-directory=/mnt/ /dev/sda

+ Chú ý trong lệnh trên, cụm ký tự cuối là /dev/sda, không phải /dev/sda5.

+ Lệnh này cài phần mềm quản lý boot grub2 lên ổ cứng sda và trỏ đến thư mục gốc là sda5 đã được mount vào /mnt. để tiếp tục quá trình boot.

+ Khởi động lại máy từ ổ cứng. Boot menu của Ubuntu sẽ xuất hiện nhưng chưa có Windows. Cho khởi động tiếp vào Ubuntu.

+ Trong Ubuntu, mở terminal rồi chạy lệnh:

=> sudo update-grub

+ Lệnh này bảo grub dò tìm trên ổ cứng các hệ điều hành khác đã cài và cập nhật nó vào boot menu. Khởi động lại máy sẽ thấy Windows xuất hiện trong boot menu của Ubuntu.

- Details:

sudo fdisk -l

sudo mount /dev/SDA5 /mnt

sudo grub-install --root-directory=/mnt/ /dev/sda

sudo update-grub

nguồn: gu gồ

thử đi bác - mà em thấy nên update lên bản ubuntu 12.10, em đang xài bản này, rất ngon

johnnguyen2512

@@! Thì đơn giản thế này nè ...

Bước 1 : Mở máy lên

Bước 2 : Sửa lỗi và vào win!

Đơn giản Chúc bác thành công nhé

nói vậy thui... cài lại windows đi ... cài ubutun chi giờ bị lỗi !!

what_love_k

@@! Thì đơn giản thế này nè ...

Bước 1 : Mở máy lên

Bước 2 : Sửa lỗi và vào win!

Đơn giản Chúc bác thành công nhé

nói vậy thui... cài lại windows đi ... cài ubutun chi giờ bị lỗi !! bác này comment dui ghê, mắc cười quá.

Nhưng ubuntu nó có nhiều cái hay lắm. bữa nào rảnh rỗi bác cài thử ùi xài xem. hay lắm

khoa_lovely

cho đĩa vào repair lại đi bác nếu cách này mà không được nữa thì cài lại windows cho nó lành

manhphamvn

bác này comment dui ghê, mắc cười quá.

Nhưng ubuntu nó có nhiều cái hay lắm. bữa nào rảnh rỗi bác cài thử ùi xài xem. hay lắm @@..mình cài ubuntu rồi..=.="..có thấy gì hay đâu..=.="..cho mình biết vài cái hay của nó để mình cài lại với..@@

chauthanh2790

@@..mình cài ubuntu rồi..=.="..có thấy gì hay đâu..=.="..cho mình biết vài cái hay của nó để mình cài lại với..@@ gu gồ thần chưởng, gõ sử dụng ubuntu ra đầy lun

kì sau mình học ubuntu nên vọc lần cho biết,mê tít mấy cái hiệu ứng.nhìn phê lòi mắt

thôi,mình cài lại win.

closed topic.

Các chủ đề có liên quan khác