ngalovexuan

Câu hỏi này có lẽ hơi ngu ngu nhưng mình thắc mắc nên hỏi. Đó là tại sao ngày giờ trên máy vi tính mà tại sao khi mình tắt máy , tháo hết nguồn điện ( pin đối với laptop ) ra mà khi khởi động máy lên nó vẫn cập nhật đúng ngày giờ và thời gian . ví dụ: như cái đồng hồ treo tường , gắn pin vô thì chạy , tháo pin ra thì ngừng

==> vấn đề mình đặt ra là không có bất cứ nguồn điện nào mà sao nó vẫn hoạt động chính xác

MluvB_4ever

Câu hỏi này có lẽ hơi ngu ngu nhưng mình thắc mắc nên hỏi. Đó là tại sao ngày giờ trên máy vi tính mà tại sao khi mình tắt máy , tháo hết nguồn điện ( pin đối với laptop ) ra mà khi khởi động máy lên nó vẫn cập nhật đúng ngày giờ và thời gian . ví dụ: như cái đồng hồ treo tường , gắn pin vô thì chạy , tháo pin ra thì ngừng

==> vấn đề mình đặt ra là không có bất cứ nguồn điện nào mà sao nó vẫn hoạt động chính xác Bác thử tháo máy tính rồi gỡ cục pin to bằng cúc áo ấy ra xem nó còn cập nhật dc ko..

oo0_jin_0oo

đồng hồ máy tính có pin riêng mà bạn cục pin đó có tác dụng duy trì cái gì vậy bạn . Nó xài hoài , không cần xạc ak . Cái này chắc e k nghiên cứu phần cứng nên không biết

wondergjrl_34

Duy trì thiết lập BIOS, khoảng 3 năm hết pin, sau đó nếu không muốn thay nó thì ban bấm F1(thông thường là vậy).

myloveinyou_92

trên main máy có 1 cục pin riêng, để lưu trũ các thông số của bios, ngày giờ,... Thường thì nó khoảng 3 năm sẽ hết, tháo pin ra mà ngày giờ vẫn đúng là vậy đó

timbaland_3107

nó là cục pin cmos.giá từ 8k> 15k tùy loại.tuổi thọ khoảng 2,3năm.nó dẹt,có kích thướng như 1 đồng xu 5k.

Lưu giờ hệ thống là do PIN CMOS lưu bạn ạ, bạn thử tháo quả Pin đó xem nó có lưu k.. Nó chức năng lưu dữ cấu hình BIOS.

Là do trên main máy tính có pin CMOS. Sau 1 thời gian sử dụng pin CMOS bị hết năng lượng, lúc đó bạn sẽ thấy mỗi lần bật máy ngày giờ bị reset về mặc định, có chỉnh sửa cũng không ăn thua.

dungnv8408_ict

Duy trì thiết lập BIOS, khoảng 3 năm hết pin, sau đó nếu không muốn thay nó thì ban bấm F1(thông thường là vậy). trên main máy có 1 cục pin riêng, để lưu trũ các thông số của bios, ngày giờ,... Thường thì nó khoảng 3 năm sẽ hết, tháo pin ra mà ngày giờ vẫn đúng là vậy đó Trả lời như 2 bạn này là chuẩn
trời.thế sao bạn k thắc mắc điện thoại khi tháo hết pin ra mà lắp lại vẫn cập nhật ngày giờ Mình đố bạn tháo pin con 1202 ra mà sau khi lắp pin lại nó vẫn cập nhật ngày giờ đấy điện thoại thì tùy loại thôi nha bạn. Còn máy tình thì đa số đều có, kể cả laptop hay pc.

P/S: Nếu bạn chủ thớt muốn biết viên pin đó thế nào thì bạn seach google "pin CMOS" nhé

nk.trung

Cục pin CMOS nó pền vô địch 5 năm rồi mà còn tốt chán nói đúng hơn máy mình dùng 10/2007 đến nay, mình không hiểu có phải pin nó tự sạc điện hay ko, mà nếu là tự sạc thí giá nó đâu mà rẽ dữ vậy