Tình hình là máy của thằng bạn mình nó bị cái gì lạ lắm, máy nó là Asus K45vd, bị lỗi mà cài windows hoài mà hok được, cứ tới bước cài đặt cuối cùng là đứng ah, đã thử nhìu đĩa cài windows vẫn như vậy. Sau 1 hồi nghiên cứu thì mới phát hiện mấy ổ đĩa của máy nó thằng nào chơi ngu đều chia 3 ổ thành Primary partition hết, mình chuyển nó lại thành 2 ổ local và 1 ổ Pri, Act lun. Nhưng vẫn hk thể cài windows được. Vào Mini windows XP thì vẫn hok thấy ổ đĩa HDD đâu cả, khởi động lên thì chỉ có cái màn hình đen hiện chữ "Reboot and select proper boot device or insert boot media in selected boot device and press a key".

Quái hơn là máy của nó hok boot được bằng USB, dù USB đó boot máy mình hay mấy máy khác vẫn ok. Đĩa hiren 15.1 thì chỉ vào được mini windows XP nhưng hok thể vào những chương trình trong DOS Program. Đĩa Hiren 12 thì hok vào được mini windows XP nhưng vào được Dos Program.

Mikel

Có thể lỏng cáp ổ cứng hay HDD hư hay file boot bị lỗi >> nếu là xp thì sang máy khác chép 3 file ntldr, ntdetech.com và boot.ini vào thư mục ổ C.

o0perhapslove0o

Bạn chỉnh trong bios để cái lên đầu chưa? Nếu rồi thì ổ cứng có vấn đề, bạn thử đổi cái HDD khác xem sao?

a3_hq

1. Mình cũng từng bị như thế này, Mini XP có 1 số laptop + PC không nhìn thấy các Partition mặc dù đã vào được, bạn nên dùng Mini windows 7 để support đầy đủ hơn, dùng Hiren Boot CD DLC 2013 (Mod by Trần Duy Linh) tìm Google có đầy mà. Sau đó burn ra CD hay tạo boot USB (có hướng dẫn luôn).

2. khi vào được Mini windows 7 và thấy các Partition, bấm nút ở khay CD lấy đĩa Boot ra -> cho đĩa windows vào (XP SP3 SATA hay windows 7) -> bạn có thể cài windows trong môi trường Mini 7 này, hay bung Ghost sẵn có trong laptop cho nhanh. Sau đó nếu vào windows không được thì bạn cũng Boot vào Mini windows 7 -> Menu Boot -> dùng Boot Ice để nạp MBR (Master Boot Record) cho HDD.

Chúc bạn thành công !

Vấn đề lớn ở đây là nó hok nhận USB boot hay đĩa Boot. @@ Mình đã dùng nhìu loại đĩa lắm rùi. Mình cũng là dân IT năm 5 rùi nên cũng biết chút ít, nhưng cái máy này làm mình bực wa. Chắc cho nó đi bảo hành rùi.hjx.

hm848

Nếu có HDD USB hay DVD USB thì bạn Boot thử xem được không nhé !

Turner

Bạn hãy thử dùng Hiren boot CD tạo MBR cho windows 7 xem kết quả thế nào.

Dayne

Bạn hãy thử dùng Hiren boot CD tạo MBR cho windows 7 xem kết quả thế nào.

minhnguyenjc

Hình của máy nó khi vào Mini Windows XP nè:

Hình của máy khi vào 1 trong các ứng dụng trong Dos Program nè:

Và nó hoàn toàn hok boot được bằng USB.

Mình cũng vừa down bản Hiren Boot CD DLC 2013 burn ra CD, nhưng mở lên cũng như vậy.

vespa_co

Mình cũng vừa down bản Hiren Boot CD DLC 2013 burn ra CD, nhưng mở lên cũng như vậy.

Thứ 1 có lẽ bạn chưa chỉnh usb lên đầu trong bios.

Thứ 2 có lẽ usb cắm không đúng cổng, bạn thử cắm cổng khác xem ( vì mình thấy trong hình có chữ prolem with driver, mà nếu nó có vấn đề với driver usb thì trên laptop chỉ có 1 ổ có thể cắm usb mà không đụng chạm gì đến driver thôi ).

hagiangdulich

Thứ 2 có lẽ usb cắm không đúng cổng, bạn thử cắm cổng khác xem ( vì mình thấy trong hình có chữ prolem with driver, mà nếu nó có vấn đề với driver usb thì trên laptop chỉ có 1 ổ có thể cắm usb mà không đụng chạm gì đến driver thôi ). Mình thử hết rùi bạn ah! Thường thì laptop cũng hok cần chình trong Bios mới boot được đâu, chỉ cần nhấn mấy phím chức năng f1 - f12 (tùy từng máy quy định - có ghi khi màn hình logo đen của hãng đầu tiên mở lên) hay chỉ cần nhấn phím Esc là được rùi.

sonha1985

Thứ 2 có lẽ usb cắm không đúng cổng, bạn thử cắm cổng khác xem ( vì mình thấy trong hình có chữ prolem with driver, mà nếu nó có vấn đề với driver usb thì trên laptop chỉ có 1 ổ có thể cắm usb mà không đụng chạm gì đến driver thôi ).

Ittamar

Cái vấn đề k nhận dc driver 7z thì đó là vấn đề chung của ASUS k4,k5 rồi, máy mình K53 cũng tương tự này =), thử với hirrent boot cũ mà xài uha thay 7z ấy, uha thì xài ngon. Máy mình USB boot, CD boot thì nhận bình thường nhé.

HL_CO

Thứ 2 có lẽ usb cắm không đúng cổng, bạn thử cắm cổng khác xem ( vì mình thấy trong hình có chữ prolem with driver, mà nếu nó có vấn đề với driver usb thì trên laptop chỉ có 1 ổ có thể cắm usb mà không đụng chạm gì đến driver thôi ). Mình thử hết rùi bạn ah! Thường thì laptop cũng hok cần chình trong Bios mới boot được đâu, chỉ cần nhấn mấy phím chức năng f1 - f12 (tùy từng máy quy định - có ghi khi màn hình logo đen của hãng đầu tiên mở lên) hay chỉ cần nhấn phím Esc là được rùi.

Quentin

Máy thằng bạn mình cũng asus mà vẫn boot bình thường, có lẽ liên quan tới phần cứng rồi

dat2004_nd

Cái này thì mình bị qua rồi lúc trước dùng winxp mini tích hợp trong hiren15 nhưng không hiện hdd. Sau này dùng win7pe thì thấy hdd. Bạn lên mạng tìm win7 mini xem có được ko. Chúc bạn may mắn

nguoiwenttv

Cái vấn đề k nhận dc driver 7z thì đó là vấn đề chung của ASUS k4,k5 rồi, máy mình K53 cũng tương tự này =), thử với hirrent boot cũ mà xài uha thay 7z ấy, uha thì xài ngon. Máy mình USB boot, CD boot thì nhận bình thường nhé.

Caine

Máy thằng bạn mình cũng asus mà vẫn boot bình thường, có lẽ liên quan tới phần cứng rồi

Các chủ đề có liên quan khác