Bình thuong minh dùng Edit plus de code, nó co ho trợ UTF-8 + BOM. Noi chung là viết dc tieng việt rất ngon.

Nhưng ket mot cái là thuong co kí tự dac biet ở đầu trang - Mo bang nhiều editor khong thay ký tự này. nhưng voi NetBeans thì thấy ngay cai ký tự dac biet ở đầu trang. Có dieu khi mở 1 file php co viet tiếng việt thi no báo không doc duoc và lỗi font khi hiển thị. Luu lai là lỗi font lun, ma go lại tieng viet rồi nhung den khi mở lai file đó vẫn loi font lun. tới day minh chịu nên len day nhờ mấy pro giup

Ritter

bạn thu vao option để chinh encode thành UTF8 xem, hình nhu mac định netbeans k de UTF8, mình k co netbeans để chi cu thể, đang tải về...

formej

Thank bạn, Nếu tao 1 project mới thi no cho encode la UTF - 8, Nhung minh thử mở 1 file bat ki lên thi no lỗi font ban ạ (Chua tao project cho thu muc này)

- Day la cách mở cua minh

Sau do no xuất hiện thế này:

Và sau do thi lỗi font

Giup minh voi bạn ơi. Khi mo bằng trinh edit đó thi dung là không con loi font nữa, nhung khi lưu lại roi chay thử bang trinh duyệt thi no vẫn lỗi font, mặc du trong trình edit no khong lỗi ...

Jeric

bạn kiem tra xem file do khi save lại da encode là utf8 chưa, có khi luu với encoding la windows-1252 mới lỗi, ma de cho an toan thi chuyển hết vao project rồi làm cho tiện

p/s: thực ra thi mình k thich dung netbeans cho php nen trước h chua bao giờ soạn thao tren đấy

Uk. Minh kiem tra rùi ma khong dc bạn à, mình thu mo bằng Edit Plus thay font nó van binh thường @@..

Mình thích dung edit plus hơn vi nhe với có ho tro UTF 8 + BOM, nhung phien 1 cái la cu có cái ki tu đăch biệt o dau trang, thế moi dien @@

dieuanh1996

ok, da giai quyết đươc van de của bạn:

_ Vào duong dan "..\Netbeans [phiên bản]\etc"

_ Tim file netbeans.conf, sao luu lai và mở no len = notepad

_ Tìm "netbeans_default_options", di chuyen den cuối dòng đó
của minh trong như này:
Code: #netbeans_default_options="-J-client -J-Xss2m -J-Xms32m -J-XX:permSize=32m -J-Dapple.laf.useScreenMenuBar=true -J-Dapple.awt.graphics.UseQuartz=true -J-Dsun.java2d.noddraw=true -J-Dsun.zip.disableMemoryMapping=true"# _ Dan doan này: -J-Dfile.encoding=UTF-8 truoc dau " ở cuoi dong code trên

_ Save lai và tận huong hau quả

Các chủ đề có liên quan khác