darksmith_1992

Em muon hoi mọi nguoi mot vấn de nho là ghost va cai windows thì cai nao hại máy hơn?

Em tim kiem trong diễn dan va cũng có vai topic nói ve van đề nay nhung đã từ nam 2010 và cũng khong co hồi kết vi moi người một y va cuộc thảo luan chua đi đến duoc cai kết chung.

Em muốn thu xem sao hơn 2 nam với công nghe phat triển như hien nay và kinh nghiem tich lũy lớn hon thi ký kiến cua cac pro như the nao về van de này.

Hiện tại thi em sử dụng ghost kha nhiều vì dang test một số phần mềm.

Mong sớm nhan duoc ý kiến cua moi người.

Garron

mình la dan IT chuyên di cai máy cho khách, và minh toan ghost may cho khách thoi ban ạ

Phải noi la ghost thì không ton time, nhưng hai cua nó thì cung dang phải kể đến

Mình lay y kiến cá nhan thoi nhé. ghost Hai hon là cài windows do bạn ạ,

Đang ghost ma mất điện phat la toi.

TRAN_DUONG

Ghost = copy 1 bo phim HD 1080p (~15Gb) vao o cứng

Cài windows = Copy 1 bo phim HD 720p (~7Gb) cộng them vai lần restart may!sau do lại phải mat cong cài soft (tong dung lượng tính ca windows cũng = 1 bo HD 1080p).Do do cong thức cuối cung cua cài win:Cài windows = copy 1 bo phim HD 1080p + vai lần restart + thoi gian hoang phí

Bây gio ta lại so sanh giua ghost máy va phim HD

Với phim HD 1080p,ngoài việc coppy vao ổ cứng,ta lai phai bật máy de xem phim,ổ cứng lai phai đọc liên tuc khang 2h đồng hồ.chưa kể CPU,monitor,loa hoạt dong het công suất!

Vậy ket luan cuối cùng:

Xem phim HD hai hơn cài win,và cài windows hai hơn ghost va su hại đó cung cha đáng kể!

Vì ta day xem phim HD va ca ghost không biet bao nhiêu lần ma o cứng có lam sao đâu!4 năm rồi nhé!

Ổ cứng sinh ra la de đọc và ghi,đó là viec cua nó,làm nhiều hay lam ít thì cung nhu nhau cả thoi!So gio tuổi thọ cung cha biến động nhiều đâu!

Nên đừng ban khoan việc cài windows ghost may nữa!Máy loi neu khắc phục phien ha quá thì cu ghost cho phát!

Đây là chiec o cứng của mình:

Trong qua trinh sử dụng minh thuong xuyên ghost,cài win,download phim HD,thậm chí nhieu khi lười,mình toàn tat may bằng cách rut luon phích điện,đôi khi xem XXX ma thấy có tieng dong báo hiệu co nguoi chuẩn bị vao phong mình cũng rut nguon luôn!

Mình cung xin lấy ý kien ca nhân tư van cho bạn. Format xong cai lại windows thi do hại hơn ghost. Sử dung ghost rất có hai cho ổ đĩa.

Ghost hay cai windows cũng deu ghi đè dữ lieu len ổ cứng , lam nhiều sẽ dan lam bad ổ , không tot nen hạn chế !

Carne

đúng nhu bac ở trên nói,ổ cứng sinh ra la de đọc/ghi,cái nào sai roi cũng sẽ hu thi cài windows hay ghost cung nhu nhau. Cài windows thi lúc ghi nhiều,lúc ghi ít;ghost thì ghi lien tục(giống như ta copy 1 bo phim),đều quan trong de bảo quản may la tản nhiệt cang mat càng tốt,khi do may mát,phần cứng ben va làm việc tốt hơn. Minh thi cài windows va full soft -> ghost thanh 1 file,vọc phá virus/phần mem thoai mái,bùn bùn ghost phat sài mấy nam nay rồi,chả biết da ghost bao nhiêu lần

thovphng

Ghost voi cai lại windows moi cai đều có 1 cai tốt khác nhau, cứ ghost voi cài lai windows theo nhu cầu, lam sao cho nó thoa ban thân thôi chu o cứng thì kệ nó.

snow_flakes1507

1 usb cho chung ta fomat khoảng tren duoi 1000 lần, ma o cứng thì chac chan phải hơn rùi

mà cai windows hay ghost la chung ta thực hien fomat ổ C ( neu ghost nhiều thi chi ổ C toi, còn cac phan vùng khác vẫn bt, vi the nên để o C vừa phải dung luong thui, có toi cung không tiếc,)

==> cứ ghost thoai mái đi bạn ơi, ban co thể ghost tren 1000 lần ko, luc do có lẽ cung den vài chục năm rùi

nếu 1 thang ban ghost 1 lần=> 1 nam ban ghost 12 lần, 10 nam moi có 120 lan + thêm các tac dong khi copy, paste, xoá, cai phan mềm thì cu yen tâm là không hong được đâu

mà nếu o C có bị bad thi ta cắt bad o C là ok

nhoc_ninhbinh

Ghost = copy 1 bo phim HD 1080p (~15Gb) vao o cứng

Cài windows = Copy 1 bo phim HD 720p (~7Gb) cong them vài lần restart may!sau đó lại phai mat công cài soft (tổng dung luong tính cả windows cung = 1 bo HD 1080p).Do đó cong thuc cuối cùng cua cai win:Cài windows = copy 1 bo phim HD 1080p + vai lan restart + thoi gian hoang phí

Bây giờ ta lai so sánh giua ghost máy và phim HD

Với phim HD 1080p,ngoài viec coppy vào ổ cứng,ta lại phai bat máy để xem phim,ổ cung lai phải đọc lien tuc khảng 2h đồng hồ.chưa kể CPU,monitor,loa hoat dong hết công suất!

Vay ket luận cuối cùng:

Xem phim HD hai hon cài win,và cai windows hại hơn ghost va sự hại do cung chả đáng kể!

Vì ta day xem phim HD va cả ghost khong biet bao nhiêu lan ma ổ cứng co lam sao đâu!4 nam roi nhé!

Ổ cung sinh ra là de doc và ghi,đó la viec của nó,làm nhieu hay làm ít thi cung như nhau ca thoi!So giờ tuổi tho cung chả biến dong nhieu đâu!

Nên dung ban khoăn việc cai windows ghost máy nua!May loi nếu khắc phuc phien hà quá thi cu ghost cho phát!

Đây la chiec ổ cứng của mình:

Trong quá trinh su dụng mình thuong xuyen ghost,cài win,download phim HD,thậm chi nhieu khi lười,mình toan tat máy bằng cach rut luôn phích điện,đôi khi xem XXX ma thay có tieng dong báo hieu co người chuẩn bi vao phòng mình cung rut nguồn luôn!

Ban ma cứ tắt nguon dot ngột thì chang nhung sớm hư o cung mà ảnh huong den HĐH và cac thiet bị khác nữa đó. Lam gi mà phải rut nguon đột ngột thế, xem phim XXX neu nghe tiếng động thi tat thôi, chứ mac gi rút nguồn luôn. Cẩn than nhe bạn.

lop09hh1n

Ghost voi cai windows thì cai nao cũng hại nhu nhau thôi.Ghost thì nhanh,cài windows thi lâu thôi

nguyen.bbi98

Mấy nguoi tra lời ở tren ai đã bị hu HDD do ghost hay cai lại win? khao sat 1 tí. Minh ghost với cài lai windows suốt 2 nam van sống.

hoabinh_a20

Cái nhan minh thì không quan tam lăm đến ghost hai hay cài windows hai Ổ cứng, cai nao củng hại o cung cả.Củng không nen lam dụng quá, can viec thì phải lam thoi chứ sợ gì. Chỉ so nhat là mất dien dot ngột thôi

duxi1511

Nếu cac ban ghost hay cai windows liên tọi trong vong 5-6 năm la bad ổ cứng.Còn không thi ổ cứng su dung được 8-9 năm

Aaron

mình thay no như nha cả thôi. truoc o HDD của mnih 1 ngày mnìh ghost gan 20 lần ma co sao đâu

tutin_khien

Cái gi no cũng có gioi han của nó thôi. Không nen lam dụng cách nào cả. Cai truc tiếp hay ghost thi cũng gần nhu nhau thôi. Cái nay co lẽ hỏi nha san xuất là chinh xac nhất.

bạn oi neu bạn thường xuyen test phần mềm thi cai VMware Workstation vao tha hồ mà test khong phải ghost lai gi cả. Đó la phan mềm tạo may ao đó bạn, ban co thể dùng no de cài nhiều ho he điều hành khac nhau như linux, unix, windows...

dung nhu bác ở trên nói,ổ cung sinh ra là để đọc/ghi,cái nao sai rồi cũng se hu thì cai windows hay ghost cung như nhau. Cai windows thì lúc ghi nhiều,lúc ghi ít;ghost thi ghi liên tục(giống nhu ta copy 1 bộ phim),đều quan trong để bảo quan may là tản nhiet cang mát càng tốt,khi đó máy mát,phần cung ben và làm viec tot hơn. Mình thi cai windows và full soft -> ghost thanh 1 file,vọc phá virus/phần mềm thoải mái,bùn bun ghost phát sài may nam nay rồi,chả biet da ghost bao nhieu lan Bác giong em thế. Em cung choi kiểu ấy, cai windows lần 1, lam ghost để cai lai các lan sau

Ghost voi cai lại windows moi cai đều có 1 cai tốt khác nhau, cứ ghost voi cài lai windows theo nhu cầu, lam sao cho nó thoa ban thân thôi chu o cứng thì kệ nó. Ha ha... Bac noi thế thì chi dung khi bác co dieu kiện thôi. Chu nhu mấy lão sinh vien cùng kiệt như em thi nó lại khác. Nhưng ma neu nó hỏng ngay thi mới sợ chu vai năm nữa moi hong thì cũng bình thường.

Mấy nguoi tra lời ở tren ai đã bị hu HDD do ghost hay cai lại win? khao sat 1 tí. Minh ghost với cai lai windows suot 2 năm vẫn sống. Bác la tren thực tế chung minh còn mọi nguoi la kinh nghiệm voc internet + với li thuyet chứng minh.

mình thay no như nha cả thôi. truoc o HDD của mnih 1 ngày mnìh ghost gan 20 lần ma co sao đâu Ha ha... tinh hinh mấy hôm nay em cung dang có tình trang nghich máy giống bác. Nghe noi nguoi nói nên dang tinh giữ gìn 1 ty

Cái gi no cũng có gioi han của nó thôi. Không nen lam dụng cách nào cả. Cai truc tiếp hay ghost thi cũng gần nhu nhau thôi. Cái nay co lẽ hỏi nha san xuất là chinh xac nhất. Like cau cua bác này. Hoi nha sản xuất thi no cũng chỉ noi chung chung thôi. Vi du như neu the này thi the này còn neu the kia thi the kia. No cung chẳng nói ro tha lên hỏi cac pro trên nay con hơn.

bạn oi neu bạn thường xuyen test phần mềm thi cai VMware Workstation vao tha hồ mà test khong phải ghost lai gi cả. Đó la phan mềm tạo may ao đó bạn, ban co thể dùng no de cài nhiều ho he điều hành khac nhau như linux, unix, windows... Vâng. Em cung dang tính đến truong hop này. Thank bác vì vừa khai sáng cho em.

mình là dân IT chuyên đi cài máy cho khách, và mình toàn ghost máy cho khách thôi bạn ạ

Phải nói là ghost thi không tốn time, nhưng hại cua no thì cũng đáng phải kể đến

Mình lấy ý kiến cá nhân thôi nhé. ghost Hại hơn là cai windows đó bạn ạ,

Đang ghost mà mất điện phát là toi. He he. Nhà em có cục lưu điện bác ạ. Vấn đề mất điện chả lo. Ghost cùng lắm là 10 phút. cục nhà em kéo được hơn 15 phút cơ. chả lo mất điện.

Các chủ đề có liên quan khác