jenny.baovan

Ai chưa cài driver xin vào đây down driver cài đầy đủ nhé

Trên windows XP

cái này là tớ thu nhập được của 1 bạn trên mạng

1. Bạn đến máy tính mà có máy in cắm trực tiếp và làm các bước như sau :

a). Bấm Start --> chọn Settings --> chọn Printers and Faxes

b).Cửa sổ Printers and Faxes mở ra bạn sẽ nhìn thấy biểu tượng của máy in mà cắm trực tiếp vào máy tính này (Máy1).

Bấm chuột phải vào biểu tượng máy in này --> chọn Sharing --> đánh dấu vào ô Share this Printer --> bấm Apply --> bấm OK.

c).Bạn sẽ thấy có một bàn tay ở dưới máy in này , chứng tỏ rằng máy in vừa được Share.

Không được tắt máy tính và máy in này , bạn quay trở về máy tính của bạn muốn in và các bước tiếp theo .

2.

a).Bấm Start --> chọn Settings --> chọn Printers and Faxes

b).Cửa sổ Printers and Faxes mở ra --> bấm menu File --> chọn AddPrinter --> bấm Next

c).Cửa sổ Add Printer Wizard mở ra --> bạn đánh dấu mục

A network printer, or a printer attached to another computer

--> bấm Next --> đánh dấu mục Brow for a printer --> bấm Next

d). Cửa sổ Brow for Printer mở ra --> tại cửa sổ nhỏ Shared Printer bạn sẽ nhìn thấy tên của máy tính mà đang nối với máy in (Máy1) --> bạn bấm đúp vào máy này (Máy1) --> bạn sẽ nhìn thấy biểu tượng của máy in đó --> bạn bấm đúp vào biểu tượng này --> bấm tiếp Next --> bấm Finish

Trên windows 7,8

còn cái này là tớ ngâm cứu từ cái XP ra

phần này là khi các máy in ở máy tính 1 vừa nhận share

mình cài máy của mình để in được

Start => Devices and Printers => một cửa sổ hiện ra chọn "Add a printer" => add a network, wireless or Bluetooth printer

chờ nó load xong rồi bấm vào dòng ngay phía dưới

"The printer that I want isn't listed"

Cửa sổ mới hiện lên, tích vào ô "Select a shared printer by name"

ở ô phía dưới gõ địa chỉ IP của máy tính có máy in cần in, tức là máy tính 1 đó
\\IP của máy tính 1\tên máy in cài đặt ở máy tính đó

VD: \\192.xxx.1.xxx\Canon LBP 2900

chú ý 1 điểm là ở nhiều cơ quan trong phòng có nhiều máy in cùng hãng, vd như đều là Canon LBP 2900, bạn cần để ý xem máy tính 1 đang dùng máy in nào, có thể là Canon LBP 2900, Canon LBP 2900 (copy 1), Canon LBP 2900 (copy 2),... nên khi đánh phải rõ luôn cả đuôi copy (nếu có)

thêm 1 điểm nữa là bạn có thể share máy in theo cách thức như trên XP, nhưng mình tự gõ vào cũng hay, IP thì tìm được, tên máy thì có rồi, cứ làm lệnh in là nó hiện tên máy in thôi, cái này có thể hỏi của chủ nhân máy tính 1 được ^^

bấm Next và chờ load tiếp

Nó sẽ hiện ra 1 cửa sổ màu vàng cam là "Do you trust this printer?" thì mình bấm càidriver và lại chờ load tiếp

bấm qua 1 cơ số cái OK

Bấm Next => Finish

xong ^^ :clap:

chúc các bạn làm được. Nhớ thank mình nhé

>>> Ai cần hỏi gì về office:
Chuyên nhận giải đáp thắc mắc sử dụng Word, Excel, Power Point

daigai

Well-Known Member
Re: Cách cài đặt máy in qua mạng trên windows XP và windows 7, windows 8

Thank bác chia sẻ, đã làm được :good:

Các chủ đề có liên quan khác