kntphuc

e thấy các file lớn trên 4 gb thì k sao chép được wa ổ cứng.e thường nối các file lớn như game trên 4 gb.thì nối xong 100 phần trăm.nhưng mà n luu ở ổ cứng chỉ khoảng 4gb.và k cài đặt được.đây là lỗi do phần mềm.hay do máy tính e như thế rôi.e xài con asus a42f.core ỉ.ram 2gb.bác nào biết chợ giúp e với a.nếu k nối được thì e k chơi được game mất.thank m.n

Chadburne

cái này phải chỉnh định dạng ổ là ntfs mới trên 4g dc

máy bạn chắc còn ở đụnh dang fat 32 đấy

lên mạng search mấy phần mềm chuyển đy nhanh lắm vài click là xong à

Faraji

lên mạng search mấy phần mềm chuyển đy nhanh lắm vài click là xong à Bác này phán chuẩn đấy bạn

baoanh_vip

e chép sang ổ d k được ạ.dịnh dạng lại sợ mất dữ liệu lắm a.để e thử chép sang ổ c xem.thank

e chép sang ổ d k được ạ.dịnh dạng lại sợ mất dữ liệu lắm a.để e thử chép sang ổ c xem.thank Chuyển định dạng ổ từ FAT32 sang NTFS không mất dữ liệu: Code: nhớ thank nha bạn

Heng

lên mạng search mấy phần mềm chuyển đy nhanh lắm vài click là xong à bác này nói đúng đấy chứ trên 4g thì vẫn nối lại bthuong thui bạn..

loantran1481

Chuyển định dạng ổ từ FAT32 sang NTFS không mất dữ liệu: Code: nhớ thank nha bạn phần mêm nhẹ dữ.. cái này là chuyển trực tiếp luôn ak bác..hay z?

e vừa lên gool tim rồi.k cần phần mềm j hết đâu a.như thế này nè bác.đọc xong các bạn cho ý kiến.

Bình thường khi dow game hay film các bạn sẽ gặp tình trạng ổ cứng ghi là thiếu dung lượng trong khi vẫn còn thừa hay không nhận các file lớn hơn 4G,cách này sẽ giúp các bạn chuyển đổi từ định dạng FAT32 sang NTFS dễ dàng mà không cần dùng phần mềm,rất đơn giản,mình vừa test mà 100% ok,có gì thắc mắc cứ hỏi,mình sẽ giải đáp(mà làm đúng chắc chắn được nhé^^!)

Trong phiên bản Windows NT, XP, Microsoft vừa tích hợp công cụ Command Prompt để giúp bạn dễ dàng chuyển đổi định dạng bản đĩa từ fat32 sang ntfs mà không phải e sợ về những gì chứa trong đó.

Để chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS, ta thực hiện theo các bước sau:

a) Vào Command Prompt: (Start -> All Programs -> Accessories -> Command Prompt. )

* Bạn có thể vào nhanh Command Prompt bằng cách gõ cmd vào hộp thoại run (Click Start chọn Run)

b) Tại cửa sổ soạn thảo của Command Prompt, gõ chính xác dòng lệnh dưới đây

CONVERT X: /fs:ntfs “không phân biệt chữ hoa, thường” rồi gõ enter. Với X là tên ổ đĩa bạn muốn chuyển. Ví dụ bạn muốn chuyển ổ D thì gõ: convert d: /fs:ntfs

c) Một bản thông báo với nội dung: type the volume label of the drive that you are converting, and then press ENTER: nhập volume label ( nhãn) của ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi và nhấn enter. Bạn hãy gõ label của ổ đĩa đó ví dụ máy tui ổ đĩa D là DATA (D: ) tui sẽ gõ data rồi enter.

d) Lúc này hệ thống sẽ tiến hành chuyển đổi và bạn phải đợi trong ít phút. Sau khi chuyển đổi xong, bạn sẽ nhận được bản thông báo sau:

Conversion complete

e) Đóng command prompt lại bằng cách gõ lệnh exit trong cửa sổ Command Prompt (không phân biệt chữ hoa, thường) và nhấn Enter.

f) lúc này bạn hãy mở my computer chọn ổ đĩa mà bạn vừa chuyển đổi rồi nhấn alt+enter để vào Properties và dùng JAWS cursor để rà bạn sẽ thấy file system bây giờ là File system: NTFS chứ không phải là File system: FAT32 như trước kia.

* các bạn là người sáng mắt click phải lên ổ đĩa vừa được chuyển đổi định dạng rồi chọn Properties

Lưu ý:

1) Nếu ổ đĩa bạn chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS là ổ đĩa chứa hệ điều hành đang thực thi, bạn phải khởi động lại máy thì hệ thống mới thay đổi vì hệ thống không thể chuyển đổi trong khi hệ điều hành đang hoạt động. nếu bạn chấp nhận, bạn chọn “yes”

2) Bạn không thể chuyển đổi với công thức trên từ NTFS sang FAT32.

để chuyển đổi từ NTFS sang FAT32, bạn phải chuyển toàn bộ dữ liệu của ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi sang một ổ đĩa khác rồi re-format ( định dạng lại)ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi từ NTFS sang FAT32 và sau đó copy dữ liệu trở lại.

*Hiện nay có một số phần mềm như Partition Magic, Partition Manager cho phép ta chuyển định dạng đĩa NTFS thành Fat32 mà không cần copy dữ liệu

3) FAT12 chỉ sử dụng cho ổ đĩa A

Giải quyết một số lỗi gặp phải

1) Khi bạn đang nỗ lực chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS nếu bạn gặp bản thông báo:

Convert cannot gain exclusive access to the drive letter drive, so it cannot convert it now. Would you like to schedule it to be converted the next time the system restarts?

Vấn đề này cho biết dữ liệu trong ổ đĩa bạn chuyển đổi đang được thực thi bởi một ứng dụng hay một máy khác từ hệ thống mạng nội bộ.

để giải quyết vấn đề này, bạn có thể thực hiện theo một trong các bước sau:

Tắt tất cả các ứng dụng đang chạy file có trên đĩa mà bạn chuyển đổi rồi nhấn Y để command Prompt tiến hành chuyển đổi.

Tại Command Prompt, nhấn Y và Enter

3) Khi bạn đang nỗ lực chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS nếu bạn gặp bản thông báo:

Convert cannot gain exclusive access to the drive letter drive, so it cannot convert it now. Would you like to schedule it to be converted the next time

the system restarts?

nhấn Y tại Command Prompt và nhấn Enter. Hệ thống sẽ chuyển đổi sang NTFS sau khi bạn khởi động lại máy.

*Y, N tượng trưng cho Yes, No

Tham khảo

Để tham khảo thêm về chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS xin vui lòng:

Nhấn: Start -> All Programs -> Accessories -> Command Prompt

Tại Command Prompt, gõ chính xác lệnh: “Giúp convert”

Mọi thông tin bằng tiếng anh sẽ thỏa mãn yêu cầu của bạn.

*Bạn cũng có thể gõ: "convert /?" để xem các thông tin về convert

lonely_4ever_54

e vừa lên gool tim rồi.k cần phần mềm j hết đâu a.như thế này nè bác.đọc xong các bạn cho ý kiến.

Bình thường khi dow game hay film các bạn sẽ gặp tình trạng ổ cứng ghi là thiếu dung lượng trong khi vẫn còn thừa hay không nhận các file lớn hơn 4G,cách này sẽ giúp các bạn chuyển đổi từ định dạng FAT32 sang NTFS dễ dàng mà không cần dùng phần mềm,rất đơn giản,mình vừa test mà 100% ok,có gì thắc mắc cứ hỏi,mình sẽ giải đáp(mà làm đúng chắc chắn được nhé^^!)

Trong phiên bản Windows NT, XP, Microsoft vừa tích hợp công cụ Command Prompt để giúp bạn dễ dàng chuyển đổi định dạng bản đĩa từ fat32 sang ntfs mà không phải e sợ về những gì chứa trong đó.

Để chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS, ta thực hiện theo các bước sau:

a) Vào Command Prompt: (Start -> All Programs -> Accessories -> Command Prompt. )

* Bạn có thể vào nhanh Command Prompt bằng cách gõ cmd vào hộp thoại run (Click Start chọn Run)

b) Tại cửa sổ soạn thảo của Command Prompt, gõ chính xác dòng lệnh dưới đây

CONVERT X: /fs:ntfs “không phân biệt chữ hoa, thường” rồi gõ enter. Với X là tên ổ đĩa bạn muốn chuyển. Ví dụ bạn muốn chuyển ổ D thì gõ: convert d: /fs:ntfs

c) Một bản thông báo với nội dung: type the volume label of the drive that you are converting, and then press ENTER: nhập volume label ( nhãn) của ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi và nhấn enter. Bạn hãy gõ label của ổ đĩa đó ví dụ máy tui ổ đĩa D là DATA (D: ) tui sẽ gõ data rồi enter.

d) Lúc này hệ thống sẽ tiến hành chuyển đổi và bạn phải đợi trong ít phút. Sau khi chuyển đổi xong, bạn sẽ nhận được bản thông báo sau:

Conversion complete

e) Đóng command prompt lại bằng cách gõ lệnh exit trong cửa sổ Command Prompt (không phân biệt chữ hoa, thường) và nhấn Enter.

f) lúc này bạn hãy mở my computer chọn ổ đĩa mà bạn vừa chuyển đổi rồi nhấn alt+enter để vào Properties và dùng JAWS cursor để rà bạn sẽ thấy file system bây giờ là File system: NTFS chứ không phải là File system: FAT32 như trước kia.

* các bạn là người sáng mắt click phải lên ổ đĩa vừa được chuyển đổi định dạng rồi chọn Properties

Lưu ý:

1) Nếu ổ đĩa bạn chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS là ổ đĩa chứa hệ điều hành đang thực thi, bạn phải khởi động lại máy thì hệ thống mới thay đổi vì hệ thống không thể chuyển đổi trong khi hệ điều hành đang hoạt động. nếu bạn chấp nhận, bạn chọn “yes”

2) Bạn không thể chuyển đổi với công thức trên từ NTFS sang FAT32.

để chuyển đổi từ NTFS sang FAT32, bạn phải chuyển toàn bộ dữ liệu của ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi sang một ổ đĩa khác rồi re-format ( định dạng lại)ổ đĩa bạn muốn chuyển đổi từ NTFS sang FAT32 và sau đó copy dữ liệu trở lại.

*Hiện nay có một số phần mềm như Partition Magic, Partition Manager cho phép ta chuyển định dạng đĩa NTFS thành Fat32 mà không cần copy dữ liệu

3) FAT12 chỉ sử dụng cho ổ đĩa A

Giải quyết một số lỗi gặp phải

1) Khi bạn đang nỗ lực chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS nếu bạn gặp bản thông báo:

Convert cannot gain exclusive access to the drive letter drive, so it cannot convert it now. Would you like to schedule it to be converted the next time the system restarts?

Vấn đề này cho biết dữ liệu trong ổ đĩa bạn chuyển đổi đang được thực thi bởi một ứng dụng hay một máy khác từ hệ thống mạng nội bộ.

để giải quyết vấn đề này, bạn có thể thực hiện theo một trong các bước sau:

Tắt tất cả các ứng dụng đang chạy file có trên đĩa mà bạn chuyển đổi rồi nhấn Y để command Prompt tiến hành chuyển đổi.

Tại Command Prompt, nhấn Y và Enter

3) Khi bạn đang nỗ lực chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS nếu bạn gặp bản thông báo:

Convert cannot gain exclusive access to the drive letter drive, so it cannot convert it now. Would you like to schedule it to be converted the next time

the system restarts?

nhấn Y tại Command Prompt và nhấn Enter. Hệ thống sẽ chuyển đổi sang NTFS sau khi bạn khởi động lại máy.

*Y, N tượng trưng cho Yes, No

Tham khảo

Để tham khảo thêm về chuyển đổi từ FAT32 sang NTFS xin vui lòng:

Nhấn: Start -> All Programs -> Accessories -> Command Prompt

Tại Command Prompt, gõ chính xác lệnh: “Giúp convert”

Mọi thông tin bằng tiếng anh sẽ thỏa mãn yêu cầu của bạn.

*Bạn cũng có thể gõ: "convert /?" để xem các thông tin về convert Cách này dài thế, của mình click 1 cái là xong, hok mất dữ liệu

Các chủ đề có liên quan khác