dory1588

Em mua máy tính khoảng hơn 2 tháng rồi , lúc đầu mua về thì nó treo , em cứ tưởng là bản windows ghost sida nên cài lại windows , sau mấy lần format + cài lại windows nhưng vẫn còn tình trạng treo khi lướt web, để không , hay chơi game cũng z, kêu thằng kĩ thuật viên vào nhà bảo hành thì nó cũng k tìm được nguyên nhân ( chắc tay nghề kém) nó vào lục tung cả pc + setting bios mà vẫn không tìm được .

Cứ sữ dụng tầm 30p -> 1h thì nó treo, khi treo loa kêu rè rè , quạt cpu + quạt card màn hình vẫn quay , khi treo chuột cứng đơ , đèn bàn phím đơ, đèn HDD không sáng , e vừa dọn vệ sinh máy rồi mà vẫn không hết bị treo , không biết có phải do HDD hay cái main nữa :

CŨng vừa thử nhiều cách như coi ổ cứng có bị phân mảnh , cài windows , tắt auto sleep của windows 7 nhưng vẫn vô dụng .

Cấu hình

win 7 pro

Main giga H61M Ds2

RAM corsair 2Gx2

nguồn codegen 1200w

Geforce 210

Ổ cứng samsung 300g

core i5 @ 3.10HZ (4CPUs)

budthuysan80

Đang học 11 bù đầu , mình có kêu thợ của tiệm mình mua vào bảo hành mà không thấy kết quả , mình cũng không biết nguyên nhân từ đâu nữa,

Tui cũng đang xài main giga H61 trước chạy khoảng 15 phút đứng hay khởi động lại. Ở xa không bảo hành được , liều nạp lại Bios bản mới giờ xài im re hơn năm. Nguyên nhân máy bạn có thể lỗi chip VGA onboard kêu chỗ bán đổi main mới hay kêu nó nâng cấp Bios

namdinh

Khó rồi. Thợ chưa sữa được thì anh em tư vấn sao đây. Đem tới chỗ chuyên dụng sữa cho rồi.

4_6

Cho em phán lụi 1 câu : RAM hư hay lỏng , CPU có nhiệt độ cao ,hay khô keo tản nhiệt hay 1 quạt nào đó có vấn đề .

Em nói bừa , bác tham khảo nhé ... Em từng bị như thế và bay 1 cái main rồi ...

hoangsonmedia

cái này cũng thể bị nạp BIOS như bạn trên nói. Nhưng bạn thử nghe xem HDD chạy 1 lúc xem có êm không? ==> kêu rè rè rồi là đổi HDD đi. Không bạn dùng CD boot vào windows mini xp hay winpe để 1 lúc hơn như bạn nói là 30 phút đến 1h xem thế nào, bị treo thì đổi main nhé, không thì phân vùng lại HDD, cài lại window là OK.

Alvan

Em mua máy tính khoảng hơn 2 tháng rồi , lúc đầu mua về thì nó treo , em cứ tưởng là bản windows ghost sida nên cài lại windows , sau mấy lần format + cài lại windows nhưng vẫn còn tình trạng treo khi lướt web, để không , hay chơi game cũng z, kêu thằng kĩ thuật viên vào nhà bảo hành thì nó cũng k tìm được nguyên nhân ( chắc tay nghề kém) nó vào lục tung cả pc + setting bios mà vẫn không tìm được .

Cứ sữ dụng tầm 30p -> 1h thì nó treo, khi treo loa kêu rè rè , quạt cpu + quạt card màn hình vẫn quay , khi treo chuột cứng đơ , đèn bàn phím đơ, đèn HDD không sáng , e vừa dọn vệ sinh máy rồi mà vẫn không hết bị treo , không biết có phải do HDD hay cái main nữa :

CŨng vừa thử nhiều cách như coi ổ cứng có bị phân mảnh , cài windows , tắt auto sleep của windows 7 nhưng vẫn vô dụng .

Cấu hình

win 7 pro

Main giga H61M Ds2

RAM corsair 2Gx2

nguồn codegen 1200w

Geforce 210

Ổ cứng samsung 300g

core i5 @ 3.10HZ (4CPUs) nvidia 210 hã, card lỡm quá

rock_crystal

Cho em phán lụi 1 câu : RAM hư hay lỏng , CPU có nhiệt độ cao ,hay khô keo tản nhiệt hay 1 quạt nào đó có vấn đề .

Em nói bừa , bác tham khảo nhé ... Em từng bị như thế và bay 1 cái main rồi ... thằng thợ nó sờ tay vào main oy nói nhiệt độ bt, cũng lười chưa đem ra tiệm

vichiha_itachi

Cái cục miếng dán màu vàng ghi chữ Note! là gì vậy? có công dụng gì không mà mình thấy thằng thợ nó tháo ra rồi dán vào cái thùng của mình

tue_kha

E cũng không biết nữa tại xài tý xíu , cắm máy download là treo . w lại treo em thấy đèn ổ cứng nó không sáng . hay có khi nó sáng liên tục không chớp , âm thanh thì đang nghe cái gì là y như đứng lại kêu rất nhức đầu.

Placido

Cái cục miếng dán màu vàng ghi chữ Note! là gì vậy? có công dụng gì không mà mình thấy thằng thợ nó tháo ra rồi dán vào cái thùng của mình Tấm đó là tấm nhựa bảo vệ các chân cắm cpu thôi bạn. Vì các chân cắm trong đó rất nhỏ và di chuyển không cẩn thận có thể dẫn đến lệch vị trí, cong chân cắm nên người ta sẽ lắp 1 tấm nhựa để bảo vệ!

Wichamm

Tình hình là máy mình cũng trường hợp gần tương tự máy của bạn chủ topic. Lúc đầu mình nghi là do nhiệt độ CPU hay main quá nóng, bởi vì khi tháo ra thì có thể bỏ con khô mực vào main nướng chín được. Nên sau đó mình vừa mua keo, quạt phụ về làm mát, kiểm tra nhiệt độ CPU tầm trên dưới 60 độ C nhưng vẫn còn bị. Bây giờ thì mình loại khả năng do nhiệt và nghi ngờ 2 nguyên nhân: 1. Là do lỗi card màn hình onboard, 2. Là lỗi do RAM. Nhưng vì kinh tế nên chưa test xem là lỗi vì cái gì. Còn BIOS thì mình mù tịt, chỉ biết chỉnh ổ đĩa boot thôi ngoài ra bó tay. Bác nào rành về cập nhật BIOS cũng như những lỗi treo máy (máy chạy tầm 20' đến 1h là treo, coi như chỉ còn quạt là chạy thôi) mà liên quan đến RAM với card màn hình onboard thì xin chỉ giáo hộ. Mà máy mình khi khởi động thì nó phát ra tiếng kêu rè... rồi tới 1 tiếp bíp rồi mới khởi động (tiếp kêu không phải do ổ cứng, vì ổ cứng chạy khá êm).

beanh_1112

thấy cấu hình ngon quá, mà lại bị bệnh khó đỡ, xui ghê.

đêm qua BH tại giga đi, chúc vui ?

phan.akira

Năm 11 phải là thong thả nhất trong 3 năm đó bạn Bớt chút thời (gian) gian đem ra tiệm, không thì nhờ ng đem giúp đi, chắc hư main gì chăng, đợi tới tết cũng không biết là gì

Các chủ đề có liên quan khác