mình dùng win7, khi dùng bình thường thì không có gì, khi chơi game như War, Pes hay lướt web bằng Chrome (FF, IE bình thường) thì máy tắt và khởi động lại sau khoảng 1 phút. Mình vừa quét virus, thay quạt, bôi keo tản nhiệt nhưng đều không được. Mọi người giúp mình với.

thaotrang135787

mình dùng win7, khi dùng bình thường thì không có gì, khi chơi game như War, Pes hay lướt web bằng Chrome (FF, IE bình thường) thì máy tắt và khởi động lại sau khoảng 1 phút. Mình vừa quét virus, thay quạt, bôi keo tản nhiệt nhưng đều không được. Mọi người giúp mình với. Trước khi tắt có thấy màn hình xanh chữ trắng hay không ? Sau khi reset máy có menu thông báo ở giữa bạn mở ra đọc thông báo có dòng C:\WINDOWS\MiniDump gì không ? Nếu có những thứ trên thì là Dump. Nếu cài windows mà vẫn bị thì do ram hay HDD lỗi test kỹ 2 em này.

Còn chuyện bạn dùng bình thường không lỗii khi chơi game bị lỗii có thể dó nguyên nhân sau:

Khi dùng bình thường ram dùng chưa tới nơi bị lỗi nhưng khi choi game sử dụng ram nhiều hay dữ liệu nạp vào đúng phần bị lỗi trên ram nên gây dump. Có khi vài ngày không dump nhưng mấy bữa khác lại dump cái này mới khó chịu.

Test Ram và hdd không vấn đề gì thì xem driver cài đúng chưa và trên máy có cài nhiều ch trình diệt virus không nếu có xóa 1 bớt.

hoangthuyljnh

Trước khi tắt có thấy màn hình xanh chữ trắng hay không ? Sau khi reset máy có menu thông báo ở giữa bạn mở ra đọc thông báo có dòng C:\WINDOWS\MiniDump gì không ? Nếu có những thứ trên thì là Dump. Nếu cài windows mà vẫn bị thì do ram hay HDD lỗi test kỹ 2 em này.

Còn chuyện bạn dùng bình thường không lỗii khi chơi game bị lỗii có thể dó nguyên nhân sau:

Khi dùng bình thường ram dùng chưa tới nơi bị lỗi nhưng khi choi game sử dụng ram nhiều hay dữ liệu nạp vào đúng phần bị lỗi trên ram nên gây dump. Có khi vài ngày không dump nhưng mấy bữa khác lại dump cái này mới khó chịu.

Test Ram và hdd không vấn đề gì thì xem driver cài đúng chưa và trên máy có cài nhiều ch trình diệt virus không nếu có xóa 1 bớt. trước khi tắt không hiện lỗi màn hình xanh bạn à, tắt cái bụp lun, sau khi reset nó cũng chạy bình thường, chả thấy checkdisk gì cả. Con ram cũ cũng bị, con ram này mình mới mua 3 tháng. Bạn cho hỏi test hdd bằng soft gì tốt nhất?

duykaka54

trước khi tắt không hiện lỗi màn hình xanh bạn à, tắt cái bụp lun, sau khi reset nó cũng chạy bình thường, chả thấy checkdisk gì cả. Con ram cũ cũng bị, con ram này mình mới mua 3 tháng. Bạn cho hỏi test hdd bằng soft gì tốt nhất? test thử = hdtunpro đi bạn

Petros

dùng tools Hdd Regenerator trong đĩa Hiren's boot để test trong quá trình test không được tắt máy hay reset máy bất ngờ nếu không có thể gây hư HDD.

Hay dùng HD Tune đi bạn. Tải về, cài vào, mở lên, chọn ổ đĩa muốn scan > chọn tab Error Scan > nhấn Start rồi chờ kết quả nhé.

Hdd Regenerator va HDD tune. Sử dụng tool nào sẽ hiệu quả hơn ? và có giao diện trực quan ?

HDD Tune thì trực quan hơn vì có thể test ổ cứng từ trực tiếp từ windows như thế sẽ giúp bạn phát hiện sớm các bệnh của ổ cứng mà từ đó bạn có những biện pháp backup kịp thời (gian) cho ổ cứng của mình mà không có chức năng sửa bad sector.

Còn HDD Regenerator có thể nói là tốt nhất cho việc "giả quyết hậu quả" do các lỗi vật lý của ổ cứng như bad sector...Nhưng không được trực quan cho lắm vì nó sử dụng "màn hình trắng đen" và không có khả năng sửa bad sector trực tiếp trong Windows và cũng hơi khó dùng cho những ai mới làm quen...

Nguồn Nhatnghe.com

mình vừa test thử hdd và vẫn ok, không có lỗi gì. Nói thêm là lỗi này bị không có chu kỳ, khi thì dùng cả ngày không sao, có khi mới được 5' là reset.

tyt_leng

khi bị tắt máy bụp xong nó có tự khởi động lại không hay bạn bấm power vậy ?

Bạn không thấy màn hình xanh có thể nó nhanh quá không thấy nó. Bạn vào my computer - property - advance system - tab Advance - bấm setting của Standup and recovery - tại khung system failure - xem ô Automactically restart có click hay không nếu có bỏ chọn rồi ok restart lại máy. Sau đó dùng bình thường xem khi lúc bị tắt máy co hiện tượng gì ko

thankshuyendinh

mình vừa test thử hdd và vẫn ok, không có lỗi gì. Nói thêm là lỗi này bị không có chu kỳ, khi thì dùng cả ngày không sao, có khi mới được 5' là reset. ram mới mua test bằng memtest86+ xem lỗii không nếu không lỗi, hdd cài windows và driver lại vẫn bị thì chỉ có thể do khe cắm ram có vấn đề thử đổi khe khác xem sao

vậy có thể do dụng chạm soft gì rồi. Ví dụ máy mình mỗi lần vào tài khoản ngân hàng online là bị màn hình xanh khởi động lại máy

hung22minh

Bạn không thấy màn hình xanh có thể nó nhanh quá không thấy nó. Bạn vào my computer - property - advance system - tab Advance - bấm setting của Standup and recovery - tại khung system failure - xem ô Automactically restart có click hay không nếu có bỏ chọn rồi ok restart lại máy. Sau đó dùng bình thường xem khi lúc bị tắt máy co hiện tượng gì không nó tắt nhưng nguồn vẫn chạy, khoảng 1 phút sau thì tự khởi động lại chứ mình không làm gì cả

zZnh0x_ng0xZz

ram mới mua test bằng memtest86+ xem lỗii không nếu không lỗi, hdd cài windows và driver lại vẫn bị thì chỉ có thể do khe cắm ram có vấn đề thử đổi khe khác xem sao để mình đổi lại thử xem

hibona

Bạn không thấy màn hình xanh có thể nó nhanh quá không thấy nó. Bạn vào my computer - property - advance system - tab Advance - bấm setting của Standup and recovery - tại khung system failure - xem ô Automactically restart có click hay không nếu có bỏ chọn rồi ok restart lại máy. Sau đó dùng bình thường xem khi lúc bị tắt máy co hiện tượng gì không mình vừa tắt tự restart thì nó tắt lun, không khởi động lại nữa bạn à

tjeu_thu_bg

Giống tình trạng của máy mình mấy hnay rồi, lúc đầu mình cũng tưởng do yếu nguồn nhưng sau khi check disck và sửa lỗi các ổ thì lại hết tình trạng này. Mấy hôm trước cứ mở máy lên sau đó dùng Chrome mở vài Tab lên, rồi chạy thêm cái Avira là khởi động lại, có khi lại tắt nguồn đến cái phụp. Bạn cứ bình tĩnh tìm từng cách một trong số các cách nhé

Bạn chủ topic cho biết thông tin máy bạn được không. Thông tin nguồn tên gì công xuất bao nhiêu, gắn mấy hdd và dvd để xem nguồn đủ cấp điện ko.

Với lại xem kỹ nhiệt đô CPU khi chơi game là bao nhiêu đô. Khuyên bạn đừng thay quạt zin của main khi mua máy vì quạt zin tốt hơn quạt bạn mua bên ngoài trừ quạt vip thôi. Bôi keo xong gắn chặc chưa, xem con chip cầu nam trên main có nóng hay không nếu biết thì thay keo tản nhiệt em đó xem. Máy cũ mình từng bị vụ tắt đột ngột này do chip Nam nóng quá nên thay keo tản nhiệt. Chúc thành công. Nếu không được đem ra tiệm tốt hơn. Vì nếu cứ tắt bụp vậy hoài hại HDD và Main rồi các thiết bị khác lắm.

Nathalia

máy mình nguồn atx 550w, hdd samsungHD253GJ, main Intel DG41RQ, chip Intel 5400, Ram 2GB, card onboard, dvd samsung s223 bạn à

mình làm như bạn gì ở trên tắt tự reset đi thì nó hiện lỗi màn hình xanh lỗi gì gì đó mình không biết xem như thế nào nữa

Rygeland

bổ sung thêm là mình dùng PC Wizard 2012 kiểm tra thì nhiệt độ hdd bình thường là 37 độ, chip 40, quạt 3450 rpm

Các chủ đề có liên quan khác